ขอคำแนะนำเรื่อง การเข้าประเทศหลังจากใช้ visa J1 ไปแล้วครับ

แลกเปลี่ยนข้อมูลในการขอวีซ่านักเรียนและวีซ่าแลกเปลี่ยน
Post Reply
kaweewut
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

ขอคำแนะนำเรื่อง การเข้าประเทศหลังจากใช้ visa J1 ไปแล้วครับ

Post by kaweewut » Wed Jul 07, 2010 10:32 am

คือว่า แฟนผมเค้าเพิ่งไป exchange โดยใช้ visa J1 ครับ แล้วตอนนี้ ผมวางแผนว่าผมจะไปเรียนต่อโดยพาแฟนไปอยุ่ด้วยกันครับ มีคำถามครับ
1)ผมเคยได้ยินว่าถ้าใช้ visa J1 ไปแล้วจะไม่สามารถเข้าประเทศเค้าได้อีกเป็น เวลา 2 ปีประมาณนี้ ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกรึเปล่าครับ
2) ถ้าแฟนผมจะไปกับผมนี่ จะต้องใช้ visa ชนิดไหนครับ แล้วจะสมารถหางานประจำทำไปด้วยได้มั๊ย

SweetPeaYok
แจมน้อย
แจมน้อย

Re: ขอคำแนะนำเรื่อง การเข้าประเทศหลังจากใช้ visa J1 ไปแล้วครับ

Post by SweetPeaYok » Sat Sep 11, 2010 10:14 pm

kaweewut wrote:พี่ๆคับ
ผมไม่แน่ใจเหมือนกันคับว่า ใช้ visa อะไร ผม วางแผนจะไปเรียน MBA ครับ ประมาณ 2 ปี ไม่แน่ใจว่าเป็น visa อะไรเหมือนกันคับ
แต่แฟนผมยังไม่ได้แต่งงานกันครับ ก็เลยไม่แน่ใจว่ามี visa ที่ขอไปทำงานด้วยได้รึปล่าว หรือว่า ไม่มีเลยคับ

ขอคำแนะนำด้วยคับ

ถ้ามาเรียน MBA ก็คงต้องขอเป็นวีซ่า F1 นะ (คุณเรียนไป ทำงานไปได้ แต่ต้องเป็นงานตามกฏที่เค้ากำหนดไว้เท่านั้น)
ถ้าแต่งกันแล้ว ภรรยาก็พ่วงมาด้วยกันได้เลย โดยใช้ F2 (ซึ่งแฟนจะทำงานไม่ได้นะ อยู่บ้านเฉยๆ )
แต่คุณยังไม่ได้แต่งกัน แฟนคุณก็มาด้วย F2ไม่ได้ นอกจากขอเป็น F1 หรือวีอื่นๆ มาต่างหาก
ส่วนเรื่องติดกฏ J1 หรือเปล่า ไม่ทราบค่ะ ลองหาข้อมูลไปเรื่อยๆแล้วกัน

smiley
แจมน้อย
แจมน้อย

Re: ขอคำแนะนำเรื่อง การเข้าประเทศหลังจากใช้ visa J1 ไปแล้วครับ

Post by smiley » Sun Sep 12, 2010 6:11 am

ให้แฟนดูหน้าวีซ่าเจ 1 ของเค้านะคะ ว่ามีเขียนว่า

Two year residency rule does apply หรือ Two year residency rule does not apply.

ถ้ามีเขียนว่า does apply ก็ขอวีซ่าถาวรไม่ได้ วีซ่าท่องเที่ยว วีซ่านักเรียน ยังขอได้ค่ะ

Post Reply