ปรึกษาเรื่องการขอ OPT หน่อยครับ

แลกเปลี่ยนข้อมูลในการขอวีซ่านักเรียนและวีซ่าแลกเปลี่ยน
Post Reply
apisit
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

ปรึกษาเรื่องการขอ OPT หน่อยครับ

Post by apisit » Thu Sep 16, 2010 5:40 am

ตอนนี้ผมอยู่ที่ San Francisco ครับ

ได้ F1 Visa มา I-20 language school

ผมไปสัมภาษณ์งานมา บริษัทแห่งนี้ตัดสินใจรับผมเข้าทำงานครับ แต่เค้าให้ผมดูเรื่อง OPT เพราะเค้าไม่อยากผิดกฎหมาย
งานสาย Software Engineer ครับ
จบปริญญาตรีที่ไทยมาครับ ประสบการณ์การทำงาน 5 ปี

เท่าที่หาข้อมูลมา เหมือนกับว่าต้องใช้แต่ degree ของ มหาวิทยาลัยที่ US อย่างเดียวหรือเปล่าครับ ถึงจะได้ OPT

อยากทราบว่าใครมีประสบการณ์การขอ OPT บ้างครับ

ถ้าไม่ได้มีทางอื่นที่เป็นไปได้มั้ยครับ ที่จะทำงานอย่างถูกกฏหมายที่นี่

ขอบพระคุณมากครับ

moongaw
แจมน้อย
แจมน้อย

Re: ปรึกษาเรื่องการขอ OPT หน่อยครับ

Post by moongaw » Thu Sep 16, 2010 6:44 am

ใช่ค่ะ จะ apply OPT ได้คุณต้องจบหลักสูตรที่นี่ (ที่เป็น degree นะคะ เรียนภาษารู้สึกจะไม่ได้)

จะทำได้ก็น่าจะเป็น H1B
แต่ H1B ขั้นตอนจะยุ่งยากกว่า และค่าใช้จ่ายมากกว่า OPT
ลองถามทางบริษัทดูนะคะว่าเค้าจะทำ H1B ให้คุณมั้ย

รายละเอียด H1B เราเคยตอบไว้ในนี้นะคะ
http://www.usvisa4thai.com/board/viewtopic.php?f=63&t=19208

Post Reply