au pair จะออกจากโครงการก่อนกำหนด

แลกเปลี่ยนข้อมูลในการขอวีซ่านักเรียนและวีซ่าแลกเปลี่ยน
Post Reply
Belle

au pair อยากเป็นโรบินฮูด

Post by Belle » Wed Jul 12, 2006 9:02 am

ขอโทษนะคะใครรู้ช่วยตอบหน่อย พอดีเป็น au pair จะออกจากโครงการก่อนกำหนด วีซ่าจิงๆ ขาดเดือนภุมพาปีหน้าแต่จะออกจากโครงการเดือนสิงหานี้

แต่อยากอยู่ที่นี่ต่อจนถึงธันวาคมปีนี้ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาอะไรมั่งคะ สำหรับคนที่เป็นโรบินฮูดแค่ 4เดือน

Jasmine
แจมประจำ
แจมประจำ

Post by Jasmine » Wed Jul 12, 2006 9:35 am

เรื่องออแพร์ออกจากโครงการก่อนกำหนดนี่ไม่ทราบนะคะ แต่ถ้าคุณอยู่อย่างผิดกฎหมายแล้วนอกจากวีซ่าโดนยกเลิกแล้ว ถ้าออกนอกอเมริกาแล้วจะกลับเข้ามาไม่ได้อีกนะคะ (จำระยะเวลาไม่ได้ว่ากี่ปี) ถ้าจะกลับเข้ามาอเมริกาอีกก็ขอวีซ่ายากมากๆๆๆๆๆ เพราะคุณประวัติเสียแล้ว ถึงแม้จะพ้นช่วงที่โดนห้ามไม่ให้เข้าประเทศแล้ว คุณคิดว่ากงศุลเค้าจะให้วีซ่ากับคนที่เคยโดดมาก่อนไหม ขนาดคนที่ไม่เคยโดดมาก่อนยังโดนปฏิเสธกันเยอะ

ถ้าคิดจะกลับเข้าอเมริกาอีกคิดดูดีๆ นะคะ มันไม่คุ้มกัน

Tanya^_^
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Tanya^_^ » Wed Jul 12, 2006 11:10 am

เห็นด้วยกับน้องแพรค่ะว่าถ้าคิดจะกลับให้คิดดูดีๆค่ะ

"Miang"
แจมประจำ
แจมประจำ

Post by "Miang" » Wed Jul 12, 2006 3:00 pm

Jasmine wrote:เรื่องออแพร์ออกจากโครงการก่อนกำหนดนี่ไม่ทราบนะคะ แต่ถ้าคุณอยู่อย่างผิดกฎหมายแล้วนอกจากวีซ่าโดนยกเลิกแล้ว ถ้าออกนอกอเมริกาแล้วจะกลับเข้ามาไม่ได้อีกนะคะ (จำระยะเวลาไม่ได้ว่ากี่ปี) ถ้าจะกลับเข้ามาอเมริกาอีกก็ขอวีซ่ายากมากๆๆๆๆๆ เพราะคุณประวัติเสียแล้ว ถึงแม้จะพ้นช่วงที่โดนห้ามไม่ให้เข้าประเทศแล้ว คุณคิดว่ากงศุลเค้าจะให้วีซ่ากับคนที่เคยโดดมาก่อนไหม ขนาดคนที่ไม่เคยโดดมาก่อนยังโดนปฏิเสธกันเยอะ

ถ้าคิดจะกลับเข้าอเมริกาอีกคิดดูดีๆ นะคะ มันไม่คุ้มกัน

เห็นด้วยคนจ้าแพร! 36_1_30

Chocomint
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Chocomint » Fri Jul 14, 2006 10:53 am

I think your case is similar with this one http://usvisa4thai.com/board/viewtopic. ... ght=#75815 check it out naka

teenoot

Post by teenoot » Fri Jul 14, 2006 11:30 am

I heard from friend who work as aupair that her friend change J visa to be F-1 ( student visa) in chicago. If you want to stay legal try to talk with language school in your state if they can help you in your case. I read some from website that J visa can't come back usa before 2 years if you came to usa with J visa.

NoOkYz

Post by NoOkYz » Fri Jul 14, 2006 12:46 pm

good luck ka :K:

patsiam
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by patsiam » Fri Jul 14, 2006 1:13 pm

อย่าทำอย่างนั้นนะค่ะเพราะคนที่รู้จักทำอย่างนั้นแล้วตอนนี้ก็ไม่สามารถเข้ามาเมกาได้อีกเพราะขอวีซ่าไม่ผ่านค่ะ

charida_th
แจมประจำ
แจมประจำ

Post by charida_th » Fri Jul 14, 2006 2:34 pm

36_1_10 ไม่ดีค่ะ อย่าทำ อย่าทำ นะค่ะ มองไปภายภาคหน้าค่ะ จะเกิดอะไรขึ้น

mrsmurtaugh
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by mrsmurtaugh » Sun Jul 16, 2006 11:34 am

ก็ทำไม่ไม่ทำออแพร์ไปจนถึงเดือนธันวาเลยล่ะค่ะ ถ้าอยากอยู่อเมกาต่อ เพราะถ้าคุณโดดโครงการ ทางเอเจนซี่เขาก็คงแจ้งให้เขายกเลิกวีซ่าคุณ
แต่ถ้าเบื่อออแพร์แล้ว แค่อยากอยู่เที่ยว คุณก็สามารถเปลี่ยนวีซ่าเป็นนักท่องเที่ยวได้นี่คะ ไม่เห็นมันจะมีเหตุผลที่ควรเป็นโรบินฮูดเลย
หรือถ้าอยากเรียนก็เปลี่ยนเป็นวีซ่านักเรียน ก็เท่านั้นเองค่า อย่าทำอะไรที่มันผิดกฏ ผิดระเบียบเลยค่ะ มันไม่ดี
โชคดีนะคะ
จากอดีตออแพร์

madam
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by madam » Sun Jul 16, 2006 12:50 pm

เป็นโรบินฮูด น่ะ ไม่สบายหรอกนะคะ ต้องหลบ ๆ ซ่อน ๆ ขนาดมาอยู่อย่างถูกกฎหมาย งานยังหายากเลยค่ะ บางครั้งก็ท้อ บางครั้งก็เหนื่อย ค่ารักษาพยาบาลก็แพง พี่ปูไม่แนะนำนะ ถ้ายังไง ลองเปลี่ยนวีซ่าเป็นอย่างอื่นดูไหม หรือไม่ก็ทำออร์แพร์ต่อ เดี๋ยวนี้ออร์แพร์เขาต่อสัญญาให้ 2 ปีแล้วใช่ไหมคะ หรือไม่ก็เปลี่ยน host ดู พี่ปูเอาใจช่วยค่ะ แก้ปัญหาให้ถูกทาง
Madam

Jaotay
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Jaotay » Mon Jul 24, 2006 9:46 am

อย่าเป็นเลยค่ะโรบินฮู้ตน่ะ เสียประวัติแล้วก็อันตรายด้วย ถ้าเกิดโดนจับได้ล่ะ... หนาว แค่นั่งรถแล้วรถคันนั้นโดนตำรวจเรียก แล้วเขาขอดูบัตรคุณ แค่นี้ก็จบแห่แล้วค่ะ เพราะข้อมูลมันลิงค์ถึงกันหมดค่ะ

Guest

Post by Guest » Sun Aug 06, 2006 6:35 am

ขอไม่เห็นด้วยคนนะคะ แต่ก็เข้าใจอีกความรู้สึกที่เบื่อกับการเป็นออแพ ยังทบทวนดีๆก่อนที่จะตัดสินใจทำอะไรไปนะคะ จะเอาใจช่วย

chayada_tonfon
เจ้าของร้านใน flea market
เจ้าของร้านใน flea market

Post by chayada_tonfon » Sun Aug 06, 2006 12:18 pm

ทบทวนดีๆนะคะ เพราะมีผลในอนาคตจริงๆค่ะ หลายคนประสบปัญหามาแล้วค่ะ

Jum
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Jum » Tue Aug 15, 2006 12:26 pm

ถ้าออกจากออร์แพร์ก่อนกำหนด วีซ่าจะหมดอายุโดยอัตโนมัติหนึ่งเดือนหลังจากออกจากโครงการค่ะ

36_1_37

Post Reply