I hold F1visa can i get divorce in usa my wife is F1 visa

แลกเปลี่ยนข้อมูลในการขอวีซ่านักเรียนและวีซ่าแลกเปลี่ยน
Post Reply
Lallemont
แจมน้อย
แจมน้อย

I hold F1visa can i get divorce in usa my wife is F1 visa

Post by Lallemont » Sat Apr 20, 2013 12:32 pm

now i hold F1 Visa then i got divorced in usa can i get marry with us citizen and apply for greencard how we do that my first wife is Thai she hold F1 but now we got divorced how long i can marry again now i live in usa

whitehouse
แจมน้อย
แจมน้อย

Re: I hold F1visa can i get divorce in usa my wife is F1 vi

Post by whitehouse » Sat Apr 20, 2013 10:19 pm

Lallemont wrote:now i hold F1 Visa then i got divorced in usa can i get marry with us citizen and apply for greencard how we do that my first wife is Thai she hold F1 but now we got divorced how long i can marry again now i live in usa
สวัสดีค่ะพี่ต่าย เข้าใจว่าวีซ่า F1 คือวีซ่านักเรียนใช่ไหมคะ และเจ้าของเคยได้กรีนการ์ด 2 ปี หรือเคยสมัครไว้หรือยังคะ หากเคยได้รับกรีนการ์ดแล้วถ้าเลิกกับสามีก็สามารถยื่นต่อขอ 10 ปีเองได้ค่ะ เข้าใจว่าไม่เกี่ยวกับแต่งงานใหม่หรือไม่ แต่ถ้ายังไม่เคยสมัครกรีนการ์ด 2 ปีเลยตอนสามีคนแรก และหลังจากหย่าแล้วต้องการจะแต่งกับคนที่สอง ก็ให้ขอตอนคนที่สองค่ะ คนแรกไม่เกี่ยวแล้ว แต่ตอนสัมภาษณ์ อาจจะโดนถามนะคะ ก็ต้องเตรียมตัวดีๆ

ไม่แน่ใจว่าวีซ่านักเรียนใกล้หมดหรือยัง เท่าที่ทราบตัววีซ่านักเรียนจะหมดอายุทันที ถ้าเจ้าของไม่ได้เรียนต่อแล้วนะคะ ถ้าวีซ่าขาดนานแล้ว และอิมิเกรชั่นได้ออกกฏหมายเนรเทศเจ้าของวีซ่า F1 แล้วก็อาจจะถูกขึ้นบัญชีดำไว้ เวลาไปยื่นขอกรีนการ์ด เจ้าหน้าก็จะปฏิเสธการออกกรีนการ์ดให้ค่ะ แต่ถ้าวีซ่า F1 ยังไม่ขาดให้รีบแต่งงานกับซิตีเซ่น และรีบส่งเรื่องขอกรีนการ์ดค่ะ อาจจะรอด แต่จริงๆถ้าทำให้ถูกต้อง หากวีซ่าขาดแล้ว กลับไปเมืองไทย แล้วทำเรื่องขอวีซ่าคู่หมั้น หรือวีซ่าแต่งงานมาดีกว่าไหมคะ
ยังไงก็ลองอ่านเว็ปไซด์ตามด้านล่าง หวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้าง และรอพี่แนท หรือผู้รู้ท่านอื่นๆมาช่วยตอบอีกที :)>- :)>-

http://www.lawanwadee.com/freezone/studentvisa1.html

Lallemont
แจมน้อย
แจมน้อย

Re: I hold F1visa can i get divorce in usa my wife is F1 vi

Post by Lallemont » Sun Apr 21, 2013 11:34 am

thank you Jeab i ask for my friend he got divorce two month ago he still hold F1visa he never have green card now he have girlfriend she is citizen.can he get marry and apply for green card now i am so sorry no have thai type ha ha my english it bad

Jojo_SFO
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Jojo_SFO » Tue Apr 23, 2013 9:35 am

ต่างคนต่างมาด้วย F1 แล้วมาเจอกัน แต่งงานกันที่นี่เหรอคะ ไม่ใช่คนนึง F1 แล้วขอF2ให้คู่สมรสตามมาด้วยกันนะคะ

เรื่องหย่าเนี่ย ต้องเช็คว่าไปหย่ากันที่ไหน แล้วมีผลต่อทั้งกม.ไทย และกม.อเมริกาหรือไม่ เหมือน เคยอ่านเจอ กรณีที่หย่าแล้ว แต่ทำเอกสารไม่ถูกต้อง มีผลแค่ประเทศเดียว เลยทำให้ขอกรีนการ์ดไม่ได้ค่ะ

รอคห.ท่านอื่นๆเพิ่มนะคะ ไม่แน่ใจเหมือนกัน

Lallemont
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Lallemont » Wed Apr 24, 2013 7:02 pm

ขอบคุณค่ะคุณโจ้ พี่ถามให้น้องที่รู้จักกันคอมพี่ไม่มีภาษไทยเลยถามได้ไม่มากแต่ตอนนี้กลับบ้านแล้วคือว่าน้องเขามาวีซ่านักเรียนทั้งสามีและภรรยาแต่ตอนนี้เขาได้แยกทางกันและทำเรื่องหย่าที่อเมริกา ฝ่ายชายตอนนี้พบรักใหม่กับซิติเซ่น แต่ตอนนี้สถานะวีซ่านักเรียนยังปกติเพราะยังไปเรียนตามปกติ ทีนี้อยากทราบว่าถ้าฝ่ายชายแต่งงานใหม่จะขอกรีนการ์ดได้หรือไม่และกฎหมายรองรับหรือไม่ในการหย่าที่อเมริกาเพราะจดทะเบียนสมรสที่ไทยภรรยาเก่าก็เป็นคนไทย และ หลังจากหย่าแล้วต้องรอเวลาหรือไม่นการสมรสกับซิติเซ่น ขอบคุณเพื่อนๆที่ให้คำตอบนะค่ะ

whitehouse
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by whitehouse » Tue Apr 30, 2013 5:17 am

Lallemont wrote:ขอบคุณค่ะคุณโจ้ พี่ถามให้น้องที่รู้จักกันคอมพี่ไม่มีภาษไทยเลยถามได้ไม่มากแต่ตอนนี้กลับบ้านแล้วคือว่าน้องเขามาวีซ่านักเรียนทั้งสามีและภรรยาแต่ตอนนี้เขาได้แยกทางกันและทำเรื่องหย่าที่อเมริกา ฝ่ายชายตอนนี้พบรักใหม่กับซิติเซ่น แต่ตอนนี้สถานะวีซ่านักเรียนยังปกติเพราะยังไปเรียนตามปกติ ทีนี้อยากทราบว่าถ้าฝ่ายชายแต่งงานใหม่จะขอกรีนการ์ดได้หรือไม่และกฎหมายรองรับหรือไม่ในการหย่าที่อเมริกาเพราะจดทะเบียนสมรสที่ไทยภรรยาเก่าก็เป็นคนไทย และ หลังจากหย่าแล้วต้องรอเวลาหรือไม่นการสมรสกับซิติเซ่น ขอบคุณเพื่อนๆที่ให้คำตอบนะค่ะ
แสดงว่าสถานะของเพื่อนพี่(ฝ่ายชาย) ถึงแม้จะหย่ากันที่อเมริกา แต่หย่าที่ไหนค่ะ ที่สถานฑูตไทยในอเมริกาหรือเปล่า ถ้าอย่างนั้นก็ต้องมีผลในไทยด้วย จะแต่งงานกับซิตี้เซ่นก็ต้องใช้เอกสารหย่าด้วยหรือเปล่าคะ ขอเอกสารการหย่ากับทางสถานฑูตไทยได้ไหม เดี๊ยวรอท่านอื่นๆมาตอบนะคะ ยังไงก็ขอให้เพื่อนพี่โชคดีค่ะ :)>- :)>-

Lallemont
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Lallemont » Wed May 01, 2013 8:59 am

ใช่ค่ะเขาหย่าที่สถานทูต แต่ตอนนี้เขากำลังจะแต่งงานใหม่แต่วีซ่าF1 ยังอยู่ไม่ขาดอย่างนี้เขาก็แต่งงานใหม่และปรับสถานะได้ใช่หรือเปล่า ขอบคุณข้อมูลนะค่ะน้องรัก

Post Reply