สอบถามได้วีซ่า 5 ปีคะ

แลกเปลี่ยนข้อมูลในการขอวีซ่านักเรียนและวีซ่าแลกเปลี่ยน
Post Reply
abc
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

สอบถามได้วีซ่า 5 ปีคะ

Post by abc » Tue Nov 05, 2013 3:36 am

สวัสดีค่ะ

ดิฉันได้วีซ๋านักเรียนมา 5 ปี
และเพิ่งเรียนจบ ป.โท เมืื่อเดือนสิงหาคมที่ผ่านมาคะ
และได้ตัดสินใจกลับไทย (เพิ่งกลับมาอยู่ไทยได้เดือนกว่าๆคะ)

ตอนนี้ถ้าอยากกลับไปอเมริกา ยังสามารถบินกลับไปได้อยู่ไหมคะ
เพราะว่า I-20 หมดอายุแล้ว แต่ visa ยัง valid อยู่คะ

หรือถ้าอยาก take course เรียนภาษาอังกฤษเพิ่ม จะเป็นไปได้ไหมคะ
ทางอเมริกามีกฎห้ามนักเรียนที่ จบ ป.โท หรือ ป.เอก ที่อเมริกา take course เรียนภาษา เหมือนที่ประเทศอังกฤษไหมคะ?

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะค่ะ

chinadolll
แจมน้อย
แจมน้อย

Re: สอบถามได้วีซ่า 5 ปีคะ

Post by chinadolll » Mon Nov 11, 2013 9:01 am

วีซ่านักเรียนตอนขอจะมีข้อมูลไว้แต่แรกเลยว่า I-20 จากโรงเรียนใหนที่เรานำไปขอวีซ่า ปกตินักเรียนที่ต้องการกลับไปเที่ยวเมืองไทยระยะสั้น ก่อนกลับจะต้องมี I-20 ที่ยังไม่หมดอายุ หรือทำเรื่อง transfer ไปโรงเรียนใหม่ เพื่อได้ ใบ I-20 ใบใหม่ มาเพื่อถือออกอเมริกา ซึ่งหมายถึงทางโรงเรียนใหม่จะทำการคอนเฟริ์มสถานที่เรียนใหม่กับอิมมิเกรชั่น การกลับเข้าเมกาก็จะไม่มีปัญหา

แต่ในกรณีคุณเรียนจบกลับไปแล้ว ถึงแม้วีซ่าจะยังอยู่ แต่ในความเป็นจริงก็คือมันหมดอายุตามใบ I-20 สุดท้ายของคุณ เมื่อออกจากอเมริกาโดยมิได้ทำเรื่อง transfer เพราะคุณเรียนจบไปแล้ว คิดว่ากรณีนี้คุณน่าจะต้องไปยื่นขอวีซ่านักเรียนใหม่ แต่สถานทูตอาจจะสงสัยว่าจบโทแล้วทำไมอยากกลับไปเรียนภาษาอีก ก็ต้องมีคำตอบดี ๆเตรียมไว้ แต่ถ้ายื่นขอกลับมาเรียนโทใหม่อีกใบ หรือเรียนเอก ก็คงผ่านสบาย ๆคะ

ปล. วีซ่า 5 ปี ไม่ได้หมายความว่าเข้าออกอเมริกาได้ตลอด 5 ปี หากคุณไม่มี valid I-20

นี่เป็นแค่ประสบการณ์ส่วนตัวตอนที่เรียนภาษาที่อเมริกานะคะ ซึ่งเคยได้ปรึกษาเรื่องเหล่านี้กับเจ้าหน้าที่ที่สถาบันสอนภาษามาหลายแห่ง แต่ผ่านมาหลายปีแล้ว อาจจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงหรือไม่ เพื่อความแน่ใจลองสอบถามไปยังโรงเรียนภาษาที่คุณสนใจ เผื่อได้คำแนะนำที่ดีและแน่น่อนกว่าคะ :-)

Post Reply