รวมคำถามวันสัมภาษณ์วีซ่าคู่หมั้นของเพื่อนๆ

การขอวีซ่า K1, K2 การทำเรื่องเอกสารต่าง ๆ
Locked
S.vincent
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

**คำถามวันสัมภาษณ์วีซ่าคู่หมั้น

Post by S.vincent » Sat Nov 26, 2005 12:19 pm

สวัสดีคะมีเรื่องมารบกวนรุ่นพี่อีกแล้ววว คือว่าอยากให้รุ่นพี่ที่ได้ visa แล้วทั้งที่อยู่ที่อเมริกาและเมืองไทยมาช่วยแชร์ประสบการณ์ตามหัวข้อข้างล่างนี้เลยคะ

1. โดนคำถามอะไรบ้างในวันสัมภาษณ์
2. สัมภาษณ์กับคนไทยหรืออเมริกัน ( ภาษาไทยหรือภาษาอังกฤษ )
3. เจอปัญหาอะไรบ้าง ในวันสัมภาษณ์
4. ใช้เวลานานเท่าไหร่ในการสัมภาษณ์
5. อื่น ๆ

36_1_34 จะได้เตรียมตัวเตรียมใจไปนะคะ

joy
แจมบ่อย
แจมบ่อย

ข้อมูลตัวอย่างคำถาม จ้า

Post by joy » Sat Nov 26, 2005 2:52 pm

ขอตอบคำถามจากข้อมูลรุ่นพี่ ๆ ก็ให้ผู้มีประสบการณ์มาแจ้งเพิ่มเติมจ้า
ผิดพลาดประการใดขออภัย เพราะเป็นข้อมูลที่จอย copy มาจาก web เดิมค่ะ
ขออนุญาติเจ้าของเรื่องมา ณ โอกาสนี้ค่ะ และท่านที่มีประสบการณ์โปรดกรุณาแจ้งเพิ่มเติมอีกครั้งค่ะ

1.เรื่องภาษา เป็นภาษาอังกฤษในการสัมภาษณ์ ฝรั่งสัมภาษณ์
2. ตัวอย่างคำถาม มีข้อมูล ที่ เพื่อนสมาชิกแจ้งไว้
3.เวลา รอผู้มีประสบการณ์มาตอบจริงอีกครั้งค่ะ
4.ปัญหา เรื่องเอกสารไม่ครบ หรือเรียกเพิ่มเติม
5 อื่นๆ รอผู้มีประสบการณ์มาตอบจริงอีกค่ะ
และ ข้อมูลปัญหาไม่ได้รับอนุมัติ
http://www.usvisa4thai.com/board/viewtopic.php?t=111

----------
2. ตัวอย่างคำถาม มีข้อมูล ที่ เพื่อนสมาชิกแจ้งไว้

ถึงวันสัมภาษณ์
ตรวจทานเอกสารทั้งหมดให้เรียบร้อย จัดเรียงตามที่จดหมายนัดจากกงสุลแจ้ง ไปตามเวลานัด หาอะไรทานรองท้องไว้ก่อนเผื่อต้องรอคิวนาน ไปถึงแล้วก็เข้าแถวรอตามช่องที่หนังสือแจ้งนัดแจ้งไว้ เมื่อถึงเวลาผู้สัมภาษณ์จะเรียกชื่อเรา
คำถามที่ตัวเองเจอในการสัมภาษณ์ก็เป็นคำถามทั่วไปเกี่ยวกับตัวเราและคู่หมั้นเช่น
1. รู้จักกับแฟนได้อย่างไร
2. รู้จักกันนานแค่ไหนแล้ว
3. ฝ่ายชายเกิดที่ไหนและอาศัยอยู่ที่ไหน
4. ฝ่ายชายทำงานอะไร

ของตัวเองเจอคำถามแค่นี้ จากนั้นผู้สัมภาษณ์ก็จะดูเอกสารประกอบที่เรานำไปยื่น หากไม่มีอะไรขาดและหากผู้สัมภาษณ์เห็นว่าไม่มีอะไรที่จะเป็นเหตุผลที่จะไม่อนุมัติวีซ่า ผู้สัมภาษณ์ก็จะบอกให้เรามารับวีซ่าในวันถัดไป
--------------
ตัวอย่างคำถาม

Consular Officer: Good Morning Phinthip
Phinthip: Good Morning
Consular Officer: How are you today?
Phinthip: Pretty tired.. line was so long and I am sleepy.
Consular Officer: Hahahaha
Consular Officer: So, how did you meet your fiance:
Phinthip: I met him back in March 2003 when I was studying in the US
Consular Officer: When did you come back to Thailand?
Phinthip: January 2004
Consular Officer: When was the last time you were in the US?
Phinthip: September 2004
Consular Officer: When was the last time he was in THailand?
Phinthip: April 2005
Consular Officer: Please come to get your visa tomorr----------

1. When you met ?
2. How you met ?
3. What website you met ?
4. How many trip you come to Thailand

----
สวัสดีครับ วางนิ้วชี้ ซ้ายและ ขวา ลง บนแท่นสีแดง ครับ
: เจอกับแฟนได้ยังไง ครับ ; เจอกันที่ทำงานค่ะ เมื่อ กค ปีที่แล้วเขาเข้ามาถาม เกี่ยวกับ ข้อมูล และสถานที่ ในการ ดำน้ำค่ะ
: เขากลับมาประเทศไทยกี่ครั้ง
; 4 ครั้งค่ะ ครั้ง สุดท้ายเมื่อ เดือน มิย ที่ผ่านมา
แล้ว เขาก็ ดูรูป ดูจดหมาย และ เอกสาร ความสัมพันธ์ ต่างๆ
: แฟนคุณทำงาน อะไร ครับ
; เป็น กัปตัน ขับเรือ และ ผู้จัการ บริษัท เช่า เรือ ค่ะ ที่ ฮาวาย
: คุณทำงานที่ไหน ครับ
; เป็นครูสอนดำน้ำที่ พัทยา ค่ะ ทำงานที่ รร สอนดำน้ำ มา 3 ปีแล้ว
: ย้ายไปที่ ช่องที่ 5 นะครับ แล้ว ผู้หญิงคนนี้ จะ อธิบายให้คุณ สวัสดี ครับ
แฟนเกิดที่ไหน

ก็เป็นข้อมูลจากเพื่อนสมาชิก จ้า คำถามอาจแตกต่างกัน
ขึ้นอยู่กับมีแฟนไปด้วย หรือไปคนเดียว และรายละเอียด ของตัวเรา กับแฟนเป็นหลัก
อนึ่ง จอยเองรอสัมภาษณ์เหมือนกัน น่ะ ทราบแล้ว ก็จะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งจ้ะ
หมายเหตุ เจ้จอยรอน้องมล มาแจ้งเพิ่มอีกคนน่ะ
เพราะน้องมลสัมภาษณ์ 29 พย ค่ะ

จอย :K:

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Sat Nov 26, 2005 5:55 pm

สวัสดีค่ะคุณติ๋ว แนทเองเคยได้วีซ่าคู่หมั้นมาแล้ว 1 ครั้งแต่แนทก็ยกเลิก แล้วก็มาขอวีซ่าท่องเที่ยวแต่ว่าไม่ได้ ก็มาขอวีซ่าคู่หมั้นอีก
      แนทสัมภาษณ์กับท่านลองกงสุลค่ะ เป็นคน ๆ เดียวกับเมื่อตอนที่เขาสัมภาษณ์แนทตอนที่ขอวีซ่าท่องเที่ยวค่ะ
      คำถามก็มี เจอกันครั้งแรกเมื่อไหร่ ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ เจอกันกี่ครั้งแล้ว รู้ใช่ไหมว่าเราไปต้องแต่งงานภายใน 90 วันหากว่าไม่แต่งก็ต้องกลับมาไทย เขาถามว่าเราทำไมต้องโกหกว่าเราจะไปหาเพื่อนเมื่อครั้งที่สัมภาษณ์วีซ่าท่องเที่ยว คือว่าท่านจำผิด และลืมจดเมื่อตอนที่เราบอกว่าเราไปหาเพื่อนแล้วให้เพื่อนไปส่งหาแฟนใหม่ (คือแฟนแนทคนนี้น่ะค่ะ) ท่านก็ยอมรับ เพราะว่าแนทบอกว่าหากว่าแนทโกหก ทำไมแนทต้องบอกความจริงว่าแนทเอาเงินพี่สาวมาใส่เพื่อยืนยันว่าเรามีเงินเยอะ กรณีสำหรับคนที่เคยสัมภาษณ์แล้วก็ขอให้เราจำให้ได้ว่าเราพูดอะไรไปแล้ว เพราะว่าเขาจะจดไว้หมดน่ะค่ะ เวลาก็ประมาณ 5-10 นาทีได้ค่ะ
    ไม่ต้องกังวลค่ะคุณติ๋ว พยายามหาเอกสารหลัก ๆ ที่เขาต้องการยื่นใหครบก็น่าจะเป็นการเพียงพอนะคะ โชคดีค่ะ

S.vincent
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by S.vincent » Sat Nov 26, 2005 8:31 pm

ขอบคุณ คุณจอยและคุณแนทมากคะ อยากรู้แนวทางการถามนะคะจะได้เตรียม ๆ ไปบ้างถ้าข้อมูลแน่นทำให้มั่นใจเพิ่มมากขึ้นอีกเยอะเลยคะ เหมือนตอนสมัยเรียนนะคะถ้าได้อ่านหนังสือมาพกความมั่นใจมาเกิน 100 ข้อสอบยากขนาดใหนก็ผ่านฉลุย อิ อิ อิ

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Sat Nov 26, 2005 10:12 pm

คุณติ๋วคะ ตอบข้อมูลที่เกี่ยวกับแฟนเรากับตัวเราก็คงจะน่าพอนะคะ อะไรที่ไม่ทราบก็ให้ตอบตรง ๆ ว่าไม่ทราบน่าจะดีนะคะ โชคดีค่ะคุณติ๋ว

Rianny
แจมประจำ
แจมประจำ

Post by Rianny » Sun Nov 27, 2005 12:11 am

ของหนูสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษคะ ประมาณ 5 นาทีเองถามว่ารู้จักแฟนได้ไง แฟนทำงานอะไร มาเมืองไทยกี่ครั้ง วันเกิดของแฟนคะ แค่เนี่ยแล้วเค้าก้อนัดไปรับวีซ่า ดูเหมือนง่ายเนอะ ขอให้โชคดีคะ 36_1_13

Pond
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Pond » Sun Nov 27, 2005 3:21 am

ก็อย่างที่น้องหนูว่าค่ะ การสัมภาษณ์ง่ายๆมากเลย คำถามพื้นๆมากกว่าค่ะ เหมือนอยากรู้จักกับแฟนกะคุณ อิอิอิ คุณติ๋วผ่านฉลุยชัวร์ค่ะ มั่นใจได้เลยค่ะ

36_1_11

S.vincent
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by S.vincent » Sun Nov 27, 2005 7:45 am

ขอบคุณคุณปอนด์ คุณrainy และคุณแนทอีกครั้งนะคะ ติ๋วตื่นเต้นน้อยกว่าแฟนนิดหน่อยแล้วถ้าแฟนไปด้วยเขาสัมภาษณ์แฟนด้วยใหมคะหรือว่าสัมภาษณ์เราคนเดียว 36_1_39

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Sun Nov 27, 2005 7:53 am

คุณติ๋วคะ แนทไปสัมภาษณ์คนเดียวค่ะ แฟนไม่ได้ไปไทยตอนที่แนทสัมภาษณ์น่ะค่ะ
แนทก็เห็นเพื่อน ๆ บอกว่าเขาสัมภาษณ์แฟนด้วยน่ะค่ะ เพื่อน ๆ หลาย ๆ คนอยากให้แฟนไปด้วยเพราะว่าอุ่นใจน่ะค่ะ โชคดีค่ะ

Pond
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Pond » Sun Nov 27, 2005 9:18 am

เขาสัมภาษณ์กับแฟนมากกว่าคุณค่ะ เท่าที่ปอนด์อ่านจากประสบการณ์ของเพื่อนๆค่ะ ปอนด์เองไปสัมภาษณ์คนเดียวค่ะ ง่ายมากๆ ไม่มีปัญหาเลยค่ะ

bobbynarak

Post by bobbynarak » Mon Nov 28, 2005 11:34 am

ขอให้ได้คำถามง่าย ๆ เถอะนะเรา 36_1_25

Tanya^_^
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Tanya^_^ » Mon Nov 28, 2005 12:02 pm

ธันย่าสัมภาษณ์กับเจ้าหน้าที่อเมกันผู้ชายค่ะ เจอคำถามเดียวจริงๆค่ะ ว่า how do you met? แค่เนี๊ยะค่ะ

Kritchawan
แจมน้อย
แจมน้อย

คล้าย ๆ กันแหล่ะค่ะ

Post by Kritchawan » Tue Nov 29, 2005 12:31 am

มาแว๊ว มาแว๊ซ หวัดดีกั๊บป๋ม
คำถามก้อคล้าย ๆ กันแหละค่ะ รู้จันกันได้อย่างไร แฟนมาที่เมืองไทยครั้งแรกเมื่อไหร่ ทำงานอะไร ไม่เกินสิบนาทีหรอกค่ะ ฝิ่นคิดว่าเค้าอยากรู้ว่าเราตอบตรงกับที่แฟนแจ้งไว้ทางอเมริกาหรือเปล่า โชคดีนะคะ
:K:

Mond
แจมประจำ
แจมประจำ

บอกเล่าประสบการณ์

Post by Mond » Thu Apr 06, 2006 12:38 am

1. เจอแฟนกันกับแฟนที่ไหน, แฟนมาหากี่ครั้ง, อยู่ที่นี่เราทำงานอะไร (พอดีม่อนด์สัมภาษณ์มาจากอังกฤษหน่ะค่ะ ) จากนั้นก็คุยเล่นจิปะถะและเล่าเรื่องลูกชายเค้าให้ฟังและครอบครัว
2. คนสัมภาษณ์เป็นคนอเมริกัน ผู้ชาย ใจดีขี้เล่นมาก
3.ปัญหาตอนสัมภาษณ์ไม่เจอ แต่ตอนตรวจเลือดเค้าไม่ได้ใส่ชื่อของเราเลยไม่รู้เลือดใครเป็นเลือดใคร เพราะวันนั้นตรวจมี 3 คน และก่อนสัมภาษณ์แค่20นาทีม่อนด์ต้องไปตรวจใหม่กับโรงพยาบาลใกล้กับสถานทูต และตอนสัมภาษณ์ก็ไม่มีผลใบตรวจเลือด หลังจากสัมภาษณ์เสร็จเค้าก็บอกว่า ยินดีต้อนรับสู๋อเมริกาและรอดูผลตรวจอีกที ยังไงจะส่งเอกสารทั้งหมดทางไปรษณีภายใน 24 ชั่วโมง
4. ใช้เวลาสัมภาษณ์จริงๆแค่ 5่นาที แต่อีก15 นาทีเค้าคุยเรื่องของเค้า ก็ดีเน๊อะ

ยังไงขอให้โชคดีนะตะ

มิงค์

Post by มิงค์ » Thu Apr 06, 2006 9:40 am

พี่ คะ แล้วถ้าเราไม่รู้เรื่องภาษาเลยล่ะคะ พูดก็ไม่ได้ ฟังก็ไม่รู้เรื่อง แล้ว อย่างนี้ จะมีปัญหา ตอนสัมภาษณ์ไหมคะ แล้วเขาจะมีให้เราเลือกภาษาไหมคะ (เครียดมากเลยถ้าสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษ นู๋...ตายแหงงงง 36_1_38

ช่วยนู่ด้วยทำงัยดีล่ะคะ 36_1_38 จะผ่านได้มั้ยเนียคราวนี้ 36_1_38 ฮือๆๆ 36_1_38

Locked