หนังสือรับรองความประพฤติประสบการณ์เพื่อนๆ ทุกวีซ่า

การขอวีซ่า K1, K2 การทำเรื่องเอกสารต่าง ๆ
Locked
red_lemonnee

รวมประสบการณ์การขอใบรับรองความประพฤติของวีซ่าคู่หมั้น - K1

Post by red_lemonnee » Mon Jan 15, 2007 8:49 pm

K1 ประสบการณ์การขอใบรับรองความประพฤติ Jan 2007

สวัสดีคะ มา update กันคะ เผื่อเป็นประโยชน์สำหรับคนที่กำลังจะไปขอคะ วันนี้นีน่าได้ไปขอใบรับรองมาคะ ตึก 24 ใช้แต่เอกสาร copy ทั้งนั้นเลยเจ้าหน้าที่ไม่ได้ขอตัวจริงเลยคะ และได้บอกว่าไม่ต้องเอามาก็ได้คะ เอกสารก็มีแค่
1. copy passport
2. copy ใบทะเบียนบ้าน
3. copy บัตรประชาชน
(ถ้าเพื่อนคนไหนมีใบเปลี่ยนชื่อหรือนามสกุลก็เอาไปด้วยนะคะ)
*กรอกใบขอรับรองความประพฤติที่โหลดจากเน็ตเลยนะคะ เตรียมไปให้พร้อมจะเร็วมาก แล้วเจ้าหน้าที่จะให้กรอกใบสองใบที่เหมือนกันพร้อมพิมพ์ลายนิ้วมือทั้งสองข้างคะ

จากนั้นก็ไปถ่ายรูป และ นีน่าให้เค้าส่งจดหมายกลับที่บ้านคะ จ่ายค่าส่ง 40 บาทส่งกลับมาให้ทางไปรษณีย์ ขี้เกียจไปเอาถึงบ้านอยู่กรุงเทพก็เถอะคะแต่รถติดมากๆเลยแถวนั้น แล้วของนีน่าตำรวจเค้าขอให้ช่วยทำแบบสอบถามใบประเมินผลด้วยคะ ว่าที่สำนักงานตำรวจทำงานเป็นอย่างไรบ้าง นีน่าตอบว่าดีมากทุกช่องเลยคะ เพราะเจ้าหน้าที่ทำงานเร็วดีและมารยาทดีด้วยคะ เป็นอันว่าเสร็จเรียบร้อยรอรับอีก 10 วันทางจดหมายคะ ใช้เวลาประมาณ 15 นาทีคะ เพราะคนไม่ค่อยเยอะ

nsorakul
แจมน้อย
แจมน้อย

K1 ประสบการณ์ใบรับรองความประพฤติ - ตรวจสุขภาพ Apr07,2009

Post by nsorakul » Tue Apr 07, 2009 10:32 pm

K1 ประสบการณ์ใบรับรองความประพฤติ - ประสบการณ์ตรวจสุขภาพ Apr07,2009

สวัสดีค่ะเพื่อนๆๆ

นุชได้ไปตรวจสุขภาพและทำใบตำรวจมาแล้วค่่ะ

ตรวจสุขภาพ เอกสารมีดังนี้ (รพ. บำรุงราษฎร์)
  • 1. Passport เล่มจริง + สำเนา
    2.บัตรประชาชน + สำเนา
    3.รูปถ่าย 1นิ้วครึ่ง 1 รูป
    4.เงิน
    5.ประวัติการฉีดวัคซีน (ถ้ามี)
    6.ฟอร์มตรวจสุขภาพ - นุชใช้ฟอร์มของ africa ที่พี่เมย์ post เอาไว้ค่ะ
ระยะเวลาทั้งหมดโดยประมาณก็ 3 ชั่วโมงค่ะ ระหว่างที่รอผลตรวจก็นั่งดูหนังเกาหลีที่ lobby ค่ะ :D :D
# เอกสารที่เป็นสำเนาต้องเซ็นรับรองสำเนาถูกต้อง แต่ที่นุชไปที่ รพ. บำรุงราษฎร์ เค้าเอาแค่passport และบัตรประชาชนตัวจริงของนุชเท่านั้น#

*นุชถูกฉีดยาไป 1 เข็ม คือบาดทะยักค่ะ ที่เหลือไม่ถูกฉีดค่ะเพราะเตรียมประวัติกาฉีดวัคซีนไปให้หมอค่ะ*

ที่สตช. เอกสารมีดังนี้ค่ะ
  • 1.บัตรประชาชน + สำเนาพร้อมเซ็นรับรองสำเนาถูกต้อง
    2.Passport (ของเรา) + สำเนาพร้อมเซ็นสำเนาถูกต้อง
    3.สำเนาPassport(ของแฟน) พร้อมเซ็นสำเนาถูกต้องลงชื่อเรา อย่า!เซ็นแทนแฟนนะคะเพราะนุชโดนมาแล้วเค้าบอกว่าถ้าเราเซ็นเองก็ต้องลงชื่อเรา ไม่ใช่เราเซ็นชื่อแฟนเองมันจะเป็นการปลอมแปลงเอกสาร แต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ
    4.เงิน 40 บาทสำหรับส่ง EMS ให้ที่บ้าน
    5.เอกสารที่ได้จากสถานทูต หรือจากอเมริกาเช่น NOA 2, จดหมายจาก NVC คือนุชใช้จดหมายจาก NVC ค่ะ เจ้าหน้าที่จะดูชื่อเราในจดหมายนั้นด้วยค่ะว่ามีหรือป่าว
นุชไป กทม. ทีเดียวทำควบ 2 อย่างเลยค่ะ เพราะบ้านอยู่ใต้ก็เลยอยากไปทำเอกสารให้เสร็จในคราวเดียวกัน เหนื่อยค่ะแต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ

ต้องขอบคุณผู้สนับสนุนข้อมูลนะคะ พี่แพร ปุ้ม อูมี่ พี่เมย์ อ้อม ปุ๊ก พี่แนทนะคะ

Locked