โดนปฎิเสธวีซ่า K1

การขอวีซ่า K1, K2 การทำเรื่องเอกสารต่าง ๆ
Post Reply
nutmame
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

โดนปฎิเสธวีซ่า K1

Post by nutmame » Mon Dec 10, 2012 8:40 pm

อยากถามผู้มีความรู้ว่า โดนปฏิเสธ K1 แล้วเค้าให้ทำ I-601 ขอคำปรึกษาหน่อยคะว่าทำอย่างไรต่อดีค่ะ เหตุเกิดจากคราวก่อน ตอนไปขอวีซ่า แล้วให้เหตุผลไม่ครบถ้วน เลยขอให้เรากลับไปเองโดยสมัครใจ ตอนที่ปฎิเสธK1 เหมือนเค้าให้มาสองเหตุผล ถ้าเข้าใจถูกนะค่ะ อันแรกเค้าบอกว่าเราปิดบังคราวก่อนเค้าคราวก่อน ไม่ได้ปิดบังอะ แต่มันเป็นแผนว่าอาจไปหา ถ้าเรามีเงินเหลือ เราเลยไม่ได้บอกว่าเราอาจไปหาแฟน สาเหตุสอง เค้าไม่เชื่อว่าเรารักกับแฟนจริง อย่างนี้ทำอย่างไรดี

rose_of_north
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Re: โดนปฎิเสธวีซ่า K1

Post by rose_of_north » Mon Dec 10, 2012 8:43 pm

nutmame wrote:อยากถามผู้มีความรู้ว่า โดนปฏิเสธ K1 แล้วเค้าให้ทำ I-601 ขอคำปรึกษาหน่อยคะว่าทำอย่างไรต่อดีค่ะ เหตุเกิดจากคราวก่อน ตอนไปขอวีซ่า แล้วให้เหตุผลไม่ครบถ้วน เลยขอให้เรากลับไปเองโดยสมัครใจ ตอนที่ปฎิเสธK1 เหมือนเค้าให้มาสองเหตุผล ถ้าเข้าใจถูกนะค่ะ อันแรกเค้าบอกว่าเราปิดบังคราวก่อนเค้าคราวก่อน ไม่ได้ปิดบังอะ แต่มันเป็นแผนว่าอาจไปหา ถ้าเรามีเงินเหลือ เราเลยไม่ได้บอกว่าเราอาจไปหาแฟน สาเหตุสอง เค้าไม่เชื่อว่าเรารักกับแฟนจริง อย่างนี้ทำอย่างไรดี
เสียใจด้วยนะคะ ดิฉันก็ไม่เคยมีประสบการณ์แต่ว่า เท่าที่ดูแล้วเหตุผลที่ถูกปฏิเสธไม่น่าจะร้ายแรงอะไร เพราะว่าไม่ใช่เกี่ยวกับเรืองยาเสพติด ทำตามที่ทางสถานทูตบอกมาเลยค่ะ แต่ว่าจะลองยื่นเองอีก หรือจ้างทนายให้ช่วย ยังไงเดี๋ยวรอเพื่อนที่มีประสบการณ์มาแนะนำนะคะ

nutmame
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Post by nutmame » Tue Dec 11, 2012 10:19 am

ขอบคุณนะคะ ที่ช่วยตอบ ถ้าใครพอรู้เรื่องช่วยแนะนำหน่่อยนะคะ

nongparichat
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by nongparichat » Thu Dec 13, 2012 5:16 am

หากอยากให้เพื่อนๆช่วยตอบ คุณต้องเล่ารายละเอียดมาให้หมดนะคะ ว่า
1. การขอวีซ่ารอบแรก ไปเมื่อไหร่ ไปวีซ่าอะไร ตม ถามอะไรคุณบ้าง แล้วโดนส่งกลับที่สนามบินเลยใช่มั้ย มีเอกสารอะไรมาให้คุณเซ็นต์หรือเปล่า ยังเก็บไว้มั้ย(แสกนมาให้เพื่อนๆช่วยดูให้ด้วยค่ะ)
2. การขอวีซ่าคู่หมั้น เริ่มยื่นเรื่องเมื่อไหร่ ได้สัมภาษณ์เมื่อไหร่ เอาตามความเข้าใจคุณนะคะพอจะบอกได้มั้ยว่าทำไมกงสุลถึงไม่เชื่อว่าคุณรักกับแฟนคุณจริงๆ หลักฐานความสัมพันธ์ของคุณที่เอาไปวันสัมภาษณ์มีอะไรบ้าง หนักแน่นพอหรือเปล่า
3. แฟนคนนี้เป็นคนเดียวกับคนที่คุณจะไปหารอบแรกหรือเป็นคนใหม่
4. ถ้าจำไม่ผิดคุณเคยเข้าไปถามในกลุ่มเพื่อนๆที่ทำวีซ่าทางเฟสบุ๊คด้วยใช่มั้ยคะ แล้วคุณบอกว่าจะไม่ยื่น I-601 แต่จะแต่งงานแล้วขอวีซ่าคู่สมรสเลย ซึ่งเพื่อนๆหลายๆคนรวมทั้งดิฉันที่เข้าไปให้ความเห็นไม่แนะนำให้ยื่นวีซ่าคู่สมรสหากหลักฐานต่างๆของคุณยังไม่แน่นพอ

ตัวดิฉันเองไม่ใช่ทนาย ไม่ใช่ผู้เชียวชาญเรื่องวีซ่า ไม่ใช่ผู้วิเศษเก่งกาจมาจากไหน ไม่ใช่เจ้าหน้าที่กงสุล อันนี้พูดตามที่อ่านมาเยอะและผ่านการทำวีซ่าของตัวเองและช่วยเหลือเพื่อนๆหลายๆคนมาแล้วนะคะ หากคุณอยากได้วีซ่าจริงๆ อันดับแรกคุณต้องให้ข้อมูลกับคนที่คุณขอความช่วยเหลือให้หมดก่อนค่ะ ทุกคนถึงจะช่วยออกความเห็นได้ว่าคุณต้องทำอย่างไรบ้าง เหมือนคุณไปหาทนายเหมือนกัน เค้าก้อจะซักคุณทั้งหมดก่อนที่เค้าจะแนะนำคุณได้ คนที่อยากแนะนำมีเยอะค่ะ แต่หากเค้าไม่รู้รายละเอียดมันก้อยากที่จะไปแนะนำอะไรสุ่มสี่สุ่มห้า อย่างมากก้อได้แต่ให้กำลังใจคุณแค่นั้นเอง

ขอให้ขอวีซ่าได้สำเร็จนะคะ :)>- :)>- สู้ๆค่ะ

Jojo_SFO
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Jojo_SFO » Thu Dec 13, 2012 6:30 am

nutmame wrote:อยากถามผู้มีความรู้ว่า โดนปฏิเสธ K1 แล้วเค้าให้ทำ I-601 ขอคำปรึกษาหน่อยคะว่าทำอย่างไรต่อดีค่ะ เหตุเกิดจากคราวก่อน ตอนไปขอวีซ่า แล้วให้เหตุผลไม่ครบถ้วน เลยขอให้เรากลับไปเองโดยสมัครใจ ตอนที่ปฎิเสธK1 เหมือนเค้าให้มาสองเหตุผล ถ้าเข้าใจถูกนะค่ะ อันแรกเค้าบอกว่าเราปิดบังคราวก่อนเค้าคราวก่อน ไม่ได้ปิดบังอะ แต่มันเป็นแผนว่าอาจไปหา ถ้าเรามีเงินเหลือ เราเลยไม่ได้บอกว่าเราอาจไปหาแฟน สาเหตุสอง เค้าไม่เชื่อว่าเรารักกับแฟนจริง อย่างนี้ทำอย่างไรดี
ไม่เข้าใจที่เล่ามาเลยค่ะ
ที่ว่า ขอให้กลับเองโดยสมัครใจ หมายถีงเคยมาอเมริกาแล้วโดนส่งตัวกลับหรือว่ายังไงคะ อ่านแล้วงง ตอบไม่ถูก

Bo-usa
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Bo-usa » Sat Dec 15, 2012 1:23 pm

พี่น้องคะ น่าจะใช่เพื่อนคนที่เคยไปถามเราในเฟสบุ๊ค :-w อย่างที่บอกค่ะว่า ถ้าเล่าไม่หมดก็ไม่รู้จะช่วยยังงัย แนะนำให้ปรึกษาทนายดีที่สุด

แจมน้อย
แจมน้อย

Post by nongparichat » Sat Dec 29, 2012 8:51 am

Bo-usa wrote:พี่น้องคะ น่าจะใช่เพื่อนคนที่เคยไปถามเราในเฟสบุ๊ค :-w อย่างที่บอกค่ะว่า ถ้าเล่าไม่หมดก็ไม่รู้จะช่วยยังงัย แนะนำให้ปรึกษาทนายดีที่สุด
ดูปีเกิดโบแระ เกิดปีเดียวกันเพราะฉะนั้นไม่ต้องมาเรียกพี่นะ(หรือเห็นเราหน้าแก่....5555) พี่ก้อว่าคนเดียวกันนะ เห็นโพสท์ถามหลายที่แล้ว แต่ไม่ยอมเล่ารายละเอียดอะไรเลยแล้วใครจะกล้าตอบเนี่ย คงต้องไปเสียตังค์ให้ทนายอย่างเดียวเลยแบบที่โบแนะนำแล้วแหล่ะค่ะ

Bo-usa
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Bo-usa » Sat Dec 29, 2012 1:48 pm

:X

แจมน้อย
แจมน้อย

Post by nongparichat » Sun Dec 30, 2012 9:27 am

Lallemont wrote::)) โพสอยู่ดีๆมาลงตรงนี้โยไม่ได้ดูช่วยลบให้ด้วยนะคะผิกกระทู้ พอดีจะแนะนำน้องคนที่ใบเกิดหายค่ะ >:)
เข้าไปตรง edit แล้วลบข้อความเลยค่ะ

Lallemont
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Lallemont » Sun Dec 30, 2012 10:10 pm

คุณน้องค่ะพี่พยายามแล้วลบไม่เป็นถ้าไม่เป็นการรบกวนช่วยลบให้พี่ทีขอบคุณค่ะ :X

แจมน้อย
แจมน้อย

Post by nongparichat » Sun Dec 30, 2012 11:22 pm

Lallemont wrote:คุณน้องค่ะพี่พยายามแล้วลบไม่เป็นถ้าไม่เป็นการรบกวนช่วยลบให้พี่ทีขอบคุณค่ะ :X
น้องก้อทำไม่ได้ค่ะ เพราะน้องไม่ใช่เจ้าของโพยท์แล้วก้อไม่ใช่คนเขียนคอมเม้นท์ด้วยค่ะ ต้องเป็นพี่เข้าไปลบเองค่ะ บนหัวโพสท์ของเราฝั่งขวามือมันจะมีปุ่ม edit อยู่ค่ะ เรากดเข้าไปลบข้อความเราแล้วเขียนลงไปก้อได้ว่า โพสท์ผิด แล้วกด submit ข้อความใหม่ก้อจะขึ้นไปแทนค่ะ

phak99
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by phak99 » Mon Dec 31, 2012 8:19 am

Lallemont wrote:คุณน้องค่ะพี่พยายามแล้วลบไม่เป็นถ้าไม่เป็นการรบกวนช่วยลบให้พี่ทีขอบคุณค่ะ :X
ในหน้านี้จะมีหลายความคิดเห็นของเพื่อนๆหลายๆคน คุณ Lallemont ไปที่ความคิดเห็นของตัวเองที่ต้องการลบนะคะ แล้วมองไปทางขวามือมุมบนในความคิดเห็นของตัวเองที่มีแถบสีน้ำเงินเข้มคั่นอยู่ในข้อความที่ต้องการลบ
จะเห็นมีสี่เหลี่ยมแป้นเล็กๆอยู่ 2 แป้นทางมุมบนด้านขวาในตารางความคิดเห็นที่ต้องการลบ คือ edit และ quote
คลิกเลือก edit แล้วหน้าเวบก็จะเปลี่ยนเป็นแบบที่เราสามารถพิมพ์เพิ่มเติมหรือลบข้อความที่เขียนไว้ก่อนหน้านั้นได้เลยค่ะ
:-)
คนอื่นไม่สามารถลบข้อความในความคิดเห็นของคนอื่นได้ค่ะ คือความคิดเห็นและข้อความของใคร คนที่เขียนต้องเป็นคนลบเองค่ะ :-)
ลองดูอีกครั้งนะคะ หวังว่าบุ้งคงอธิบายพอช่วยได้(รึเปล่า) อิอิ :p

Lallemont
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Lallemont » Mon Dec 31, 2012 8:49 pm

=D> :X ขอบคุณค่ะคุณน้องทำได้แล้ว =D>

nutmame
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Post by nutmame » Sun Jan 06, 2013 9:57 pm

ตอบเลยเคยเข้าไปถามใน facebook คะ ไม่ได้จะไม่บอกความจริงไม่หมด หรืออะไร ไม่อยากให้เข้าใจอย่างนั้นเลย คิดว่าคงโดนแบนไปแล้วหละ หึหึ

ตอนนี้จะจ้างทนายแล้วแต่ยังไม่รู้ว่าจะจ้างที่ไหนดีทำ I-601

ตอบก่อนเลย
ตอนไปขอวีซ่ารอบแรกขอไปตอนเดือน ธันวา แล้วไปจริงเดือนกุมภา ซึ่งตอนนั้นยังไม่ได้เข้าประเทศ เพราะ ด่านคิดว่าเราจะไปเลยไม่กลับ ซึ่งมันเป็นความผิดพลาดของเราเอง เราเอาของไปเยอะมาก ที่่ด่านเลยขอดู ซึ่งมันมีชุดราตรีที่จะเอาไปให้พี่ และมันดูเหมือนชุดแต่งงาน แต่ขอย้ำว่ามันไม่ใช่ และเค้าถามเราว่า เราจะไปหาแฟนป่าว เราบอกว่าอาจจะไปแต่ยังไม่แน่ ต้องดูเงินก่อน และ ด้วยความที่เรามีตั๋วไปอยู่แล้ว จากคราวก่อนที่ใช้กลับมาไทยตอนยังเป็นวีซ่า นักเรียน เราเลยยังไม่ได้ซื้อตั๋วกลับ คิดว่าทำเหมือนทุกที ซื้อเอาที่นั่นก้อได้ ทำให้ดูเหมือนว่าจงใจว่าจะไปอยู่ ที่ด่านเลยบอกว่าให้กลับมา โดยเราเลือกกลับโดยสมัครใจ คือไม่ได้บอกว่าเป็นการส่งกลับโดยด่านตรวจคน เอกสารที่เค้าให้เราเซ็นยังมีอยู่ แต่จะให้ post ลงในนี้ก้อไม่อยาก ไม่ได้อยากปิดบังอะไรนะคะ

หลังจากกลับมาเดือนมีนา ก้อขอวีซ่าคู่หมั้น แล้วคนที่ไปหากับคนที่มาขอวีซ่าคนเดียวกันคะ ได้สัมภาษณ์เดือนพฤศจิกายน หลังจากที่มานั่งคิดดูแล้ว ความผิดส่วนนึงก็เป็นของเราเอง
1. เราเจอกันกับแฟนแค่ครั้งเดียว เพราะเราไม่ให้แฟนมา เนื่องจากคิดว่าให้มาตอนทำเสร็จทีเดียวเลยดีกว่า ไม่เปลือง
2. เนืองจากเราเจอกันครั่งเดียวรูปถ่ายเลยไม่เยอะมาก รูปที่ คุย skype ก้อไม่ได้เอาไปหมดทุกอัน เพราะสะเพร่า ไม่คิดว่าจะมีปัญหา mail ก้อไม่ได้คุยเพราะ skype เข้าเย็นอย่างเดียง whatapp ก้อ ตัด ๆไป คิดว่าคงไม่พอ
3. สรุปว่าเราคิดว่ามันไม่น่ามีปัญหา เลยพลาดทุกอย่างทำให้ไม่ระวังให้ดี

ยังงัยก้อต้องขอโทษไว้ถ้าทำให้หลายคนหงุดหงิดที่เล่าไม่รู้เรื่อง ตอบไม่เคลียร์หรืออะไรก็แล้วแต่ ไม่ได้อยากให้เป็นอย่างนั้น ไม่ได้อยากมาpost ไร้่สาระ หรือให้คนไม่ชอบด้วยค่ะ ขอโทษมากๆ แล้วที่มาตอบกลับช้าเพราะว่าไม่ได้เข้า ไม่ได้หลบเลี่ยงหรือไม่ยอมตอบหรือไม่อยากเล่าใด ๆ ทั้งสิ้น อย่างไรก็แล้วแต่ต้องขอบคุณมากที่ให้คำแนะนำ

Jojo_SFO
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Jojo_SFO » Mon Jan 07, 2013 5:33 am

ก็ถ้าอธิบายให้เข้าใจอย่างละเอียดแต่แรก เพื่อนๆก็ช่วยแนะนำได้อย่างถูกทางแต่แรกแล้วค่ะ

เท่าที่คุณเล่ามา ก็เห็นด้วยกับท่านกงสุลนะคะ คงต้องหาเอกสารความสัมพันธ์เพิ่มเติมค่ะ คุณมีเอกสารน้อย และรอบที่ไปด้วยวีซ่าท่องเที่ยว ทำเหมือนจะเข้าไปเลยไม่กลับด้วย
ถ้าจะจ้างทนายก็เลือกทนายที่บริการดี และติดตามเรื่องนะคะ หลายคนจ้างทนายแล้วไม่ได้เรื่อง ผลสุดท้ายต้องมาตามเรื่องเองอีก
ส่วน I-601 ไม่ทราบค่ะ ช่วยตอบไม่ถูก

Post Reply