ประสบการณ์ขอใบตำรวจออสเตรเลีย สำหรับผู้ที่เคยอยู่ออสเตรเลีย

การขอวีซ่า K1, K2 การทำเรื่องเอกสารต่าง ๆ
Post Reply
kai
แจมน้อย
แจมน้อย

ประสบการณ์ขอใบตำรวจออสเตรเลีย สำหรับผู้ที่เคยอยู่ออสเตรเลีย

Post by kai » Tue Dec 11, 2012 12:09 pm

ขอเล่าคร่าวๆๆ ขั้นตอนในการขอใบตำรวจออสเตรเลีย สำหรับผู้ที่อยู่เกิน 1 ปี
ซึ่งจะต้องใช้ใบนี้สำหรับการทำวีซ่าคู่หมั้น (K1)

เพื่อนๆๆจะต้องทำการติดต่อขอใบตำรวจออสเตรเลีย โดยจะต้องติดต่อผ่านเว็บไซค์โดยตรงของตำรวจออสเตรเลีย (ไม่สามารถติดต่อขอผ่านสถานทูตออสเตรเลียได้นะคะ)
เป็นขั้นตอนคร่าวๆๆ ที่ป้อนพอจะจำได้นะคะ เพราะทำไว้นานแล้วเมื่อปี 2009

1. ทำการดาวโหลดแบบฟอร์มได้ที่เว็บไซค์http://www.afp.gov.au/what-we-do/police ... aspx#forms
2. ในเว็บไซค์จะเห็นว่ามีค่าธรรมเนียมหลายราคา ให้เราเลือกแบบพิมพ์ลายนิ้วมือนะคะ (ป้อนเคยมีประสบการณ์มาแล้ว เลือกแบบถูกสุด พอไปสัมภาษณ์ใช้ไม่ได้ ต้องกลับมาทำใหม่ เสียเวลาและเงินมากมายค่ะ)
3. กรอกรายละเอียดแล้ว นำแบบฟอร์มตัวนี้ ไปติดต่อพิมพ์ลายนิ้วมือที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ
4. ทำการจ่ายค่าธรรมเนียมเป็น AUD dollars เป็น Bank check ติดต่อได้ที่ธนาคารไหนก็ได้ค่ะ แต่ตอนนี้เหมือนสามารถจ่ายเป็น visa, master ได้ยังไงเพื่อนๆๆ ลองอ่านรายละเอียดในเว็บของกรมตำรวจออสเตรเลียอีกทีนะคะ ว่ามีการเปลี่ยนแปลงอย่างไรบ้าง
5. นำเอกสารทั้งหมดที่ได้จากพิมพ์ลายนิ้วมือ แบบฟอร์ม และหลักฐานการชำระเงิน ส่งไปยัง
Australian Federal Police,
Criminal Records
Locked Bag 8550
CANBERRA CITY ACT 2601
อย่าลืมส่งแบบลงทะเบียนตอบรับนะคะ

หรือ Scan (PDF format preferred) and email to AFP-NationalPoliceChecks@converga.com.au
แต่ตอนนั้นป้อนส่งไปรษณีย์ค่ะ เพราะเค้ารับแต่ทางเมล์เท่านั้นเมื่อปี 2009

หลังจากนั้นก็รอค่ะ ประมาณ 2 อาทิตย์ ก็ได้รับตัวจริงค่ะ ก็นำตัวจริงไปรับรองเอกสารที่สถานทูตออสเตรเลีย
ซึ่งตรงนี้ก็เสียค่ารับรองอีกค่ะ จำไม่ได้ว่าเท่าไร ประมาณ 800-1000 บาทค่ะ

หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆๆ นะคะ

ป้อน

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Thu Dec 13, 2012 2:27 am

ขอบคุณป้อนสำหรับประสบการณ์จ้า

penny2008
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Re: ประสบการณ์ขอใบตำรวจออสเตรเลีย สำหรับผู้ที่เคยอยู่ออสเตรเ

Post by penny2008 » Wed Dec 19, 2012 6:52 pm

ตอนที่ขอใบรับรองตำรวจออสเตรเลีย เมื่อเดือนพฤษภาคม 2555 ที่ผ่านมา พอได้ใบรับรองตำรวจจากออสเตรเลียแล้วไม่ต้องไปให้สถานทูตออสเตรเลียรับรองก็ได้นะคะ ยื่นให้สถานทูตอเมริกาพร้อมกับเอกสารใน package เราได้เลยค่ะ ตอนนี้ ได้วีซ่ามา 4 เดือนกว่าแล้ว จะเดินทางไปอเมริกาต้นเดือนกุมภาค่ะ

kai
แจมน้อย
แจมน้อย

Re: ประสบการณ์ขอใบตำรวจออสเตรเลีย สำหรับผู้ที่เคยอยู่ออสเตรเ

Post by kai » Sun Dec 23, 2012 8:42 am

penny2008 wrote:ตอนที่ขอใบรับรองตำรวจออสเตรเลีย เมื่อเดือนพฤษภาคม 2555 ที่ผ่านมา พอได้ใบรับรองตำรวจจากออสเตรเลียแล้วไม่ต้องไปให้สถานทูตออสเตรเลียรับรองก็ได้นะคะ ยื่นให้สถานทูตอเมริกาพร้อมกับเอกสารใน package เราได้เลยค่ะ ตอนนี้ ได้วีซ่ามา 4 เดือนกว่าแล้ว จะเดินทางไปอเมริกาต้นเดือนกุมภาค่ะ
ขอบคุณค่ะ ประสบการณ์ของป้อนอาจเก่าไปนิดนุงนะคร้าขอไปเมื่อปี 2009 ตอนนั้นต้องรับรอง แต่ตอนนี้เพื่อนๆๆไม่ต้องรับรองแล้วนะคะ ยืนยันตาม คุณ penny2008 เลยค่ะ :X

Chubby
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Post by Chubby » Thu Jan 24, 2013 6:20 pm

ขอถามหน่อยค่ะว่าถ้าอยู่ออสเตรเลีย 9 เดือนต้องใช้ใบตำรวจจากออสเตรเลียด้วยไหมค่ะ
ขอวีซ่าคู่หมั้นค่ะ กำลังจะส่ง pack3 ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Suprapa
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Suprapa » Thu Aug 22, 2013 10:45 pm

Chubby wrote:ขอถามหน่อยค่ะว่าถ้าอยู่ออสเตรเลีย 9 เดือนต้องใช้ใบตำรวจจากออสเตรเลียด้วยไหมค่ะ
ขอวีซ่าคู่หมั้นค่ะ กำลังจะส่ง pack3 ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ขอคะ

Post Reply