รบกวนช่วยโพสต์เอกสาร ตรวจสุขภาพและใบรับรองความประพฤติ

การขอวีซ่า K1, K2 การทำเรื่องเอกสารต่าง ๆ
Post Reply
Kathi
แจมน้อย
แจมน้อย

รบกวนช่วยโพสต์เอกสาร ตรวจสุขภาพและใบรับรองความประพฤติ

Post by Kathi » Sun Jan 13, 2013 9:58 pm

รบกวนผู้รู้และน้องๆบ้านนี้ช่วยโพสต์เอกสารต่างๆท่ีต้องใช้สำหรับรับรองความประพฤติของตำรวจ และเอกสารแบบฟอร์มต่างๆสำหรับตรวจสุขภาพอีกครั้งจ้า :-) :)>-

alm_oithip
เด็กหัดโพสต์
เด็กหัดโพสต์

Re: รบกวนช่วยโพสต์เอกสาร ตรวจสุขภาพและใบรับรองความประพฤติ

Post by alm_oithip » Mon Jan 14, 2013 12:54 am

เอกสารในการขอใบรับรองความประพฤติสามารถศึกษาได้จากเว็บไซต์ สนง.ตำรวจแห่งชาตินะคะ เพื่อความแน่นอน
ส่วนนี่คือรายการที่อ้อมเตรียมไป
1.หนังสือเดินทางพร้อมสำเนา
2.บัตรประชาชนหร้อทสำเนา
3.ทะเบียนบ้านพร้อมสำเนา
4.ใบเปลี่ยนชื่อสกุล
5.ใบสำคัญการสมรสพร้อมสำเนา
6.โนสอง
7.สำเนาพาสปอร์ตหน้าประวัติของสามี
แล้วก็ค่าส่งอีเอ็มเอส 50บาทค่ะ

ส่วนเรื่องตรวจสุขภาพเนี่อ้อมจำไม่ได้ว่าจดไว้ที่ไหน หาไม่เจออ่ะ :-( รอเพื่อนๆนะคะ

fha
แจมน้อย
แจมน้อย

Re: รบกวนช่วยโพสต์เอกสาร ตรวจสุขภาพและใบรับรองความประพฤติ

Post by fha » Mon Jan 14, 2013 10:50 am

ตรวจสุขภาพ เท่าที่จำได้ ก็มี
1.พาสปอร์ต
2.รูปถ่าย1" = 2 รูป (ไม่แน่ใจ1หรือ2 รูป)
3.ประวัติวัคซีน
4.แบบฟอร์ม ดาวโหลดได้ หรือ ที่รพ.เค้าก็มีให้
5.รายชื่อคุณหมอดูได้ตามเอกสารที่สถานฑูตแจ้งมาค่ะ

เท่าที่จำได้รู้สึกจะมีเท่านี้นะคะ ตกหล่นอย่างไร รอเพื่อนๆมาตอบค่ะ ขอให้โชคดีค่ะ

Kathi
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Kathi » Mon Jan 14, 2013 8:14 pm

ขอบใจจ้าน้องฟ้า และ น้องอ้อม :-) =D>

amkung16
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by amkung16 » Mon Jan 14, 2013 10:33 pm

Kathi wrote:รบกวนผู้รู้และน้องๆบ้านนี้ช่วยโพสต์เอกสารต่างๆท่ีต้องใช้สำหรับรับรองความประพฤติของตำรวจ และเอกสารแบบฟอร์มต่างๆสำหรับตรวจสุขภาพอีกครั้งจ้า :-) :)>-
ก็เตรียมหมายเลข BNK ไปค่ะ คุณหมอจะได้เขียนลงในนั้นเลย
เอกกสารการฉีดวัคซีน
สำเนาPassport
รูปถ่าย นิ้วครึ่ง 1 รูปค่ะ
ส่วนฟรอม์ เด๋วนี้ไม่ต้องเตรียมแล้วค่ะ ทาง รพ มีใหพร้อมไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายค่ะ

ได้ฟลิมมาเป็นแผ่นซีดี ซองน้ำตาลปิดผนิกห้ามเเกะเด็ดขาด

ค่าใช้จ่าย
ตรวจสุภาพ รวมทุกอย่าง 2,000
ค่าวัคซีนที่ฉีดเพิ่ม 1 อย่าง 1,075. รวม3,075
ถ้าคุณต้องฉีดวัคซีนมากกว่า 1เข็มค่าใช้จ่ายจะเพิ่มมาอีกค่ะ

ของลูกชาย ต้องเสียเเพง เนื่องจากตอนนี้ tb test บนผิวหมด ขาดตลาด เลยต้องเปลี่ยนไปทดสอบเเบบ ตรวจเลือดเเทนใช้เวลา 1 อาทิตย์ จะทราบผล
ค่าใช้จ่าย
ค่าแพทย์ 1,200
ค่าบริการผู้ป่วย 210
ค่าตรวจเลือด 3,900
รวม5,310
ลูกชายไม่ต้องฉีดไรเพิ่มเพราะได้รับวัคซีนครบทุกอย่าง

ไปขอหนังสือรับรองความประพฤติมา ก็เลยเอามาเล่าสู่กันฟัง เอกสารที่ต้องเตรียมไปก็มี

1.สำเนาบัตรประชาชน
2.สำเนาทะเบียนบ้าน
3.สำเนาหนังสือเดินทาง
4.ใบเปลี่ยนชื่อ(ถ้าเปลี่ยน)
5.ใบหย่า (ถ้ามี)
6. Notice of Action ,I-797C

ใช้สำเนาเเละเซ็นรับรองสำเนาค่ะ

หมายเหตุ
1. ยื่นใบคำร้องด้วยตนเองพร้อมสำเนาหลักฐานทุกฉบับและรับรองความถูกต้อง
2. ชำระค่าธรรมเนียมในการขอตรวจสอบประวัติ จำนวน 100 บาท เริ่มตั้งแต่ 1 ตุลาคม 2555 เป็นต้นไป
(แปลเอกสารเป็นไทย กรณีเป็นภาษาต่างประเทศโดยรับรองการแปล จากหน่วยงานหรือสถาบันการแปลภาษาที่เชื่อถือได้)

ไปติดต่อที่ตึก 24 ชั้น 1 เอาเอกสารที่เตรียมไปยื่นที่โต๊ะประชาสัมพันธ์ เจ้าหน้าที่จะให้เอกสารมากรอก 2 ชุด ไปนั่งกรอกให้เรียบร้อยตามตัวอย่าง กรอกเสร็จเอาไปยื่นให้เจ้าหน้าที่ที่โต๊ะพิมพ์ลายนิ้วมือ พิมพ์เสร็จ 10 นิ้ว เค้าก็จะไล่ให้ไปล้างมือ

ล้างมือเสร็จกลับมาเอาเอกสาร แล้วก็ไปห้องถ่ายรูป ลุงตำรวจที่ห้องถ่ายรูปจะใจดีมาก ส่องกระจกหน้าห้องซะให้สวยก่อนเข้าห้องไปนะ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาเดินออกมาส่อง ยื่นเอกสารให้ลุง แล้วก็ไปนั่งหลังกล้อง แล้วก็ยิ้มสวยๆ ยิ้มให้เห็นฟัน เพราะลุงตร.ที่ห้องถ่ายรูปบอกว่าให้ยิ้มเยอะๆ ให้เห็นฟัน จะได้สวยๆ ยิ้มไม่สวยลุงไม่กดชัตเตอร์นะ

ถ่ายรูปเสร็จก็เดินออกมาเอาเอกสารกลับมายื่นที่โต๊ะประชาสัมพันธ์อีกที เจ้าหน้าที่ตร.ผู้หญิงน่ารัก ใจดีก็จะเอาเอกสารไปตรวจอีกรอบ จดๆบันทึกแล้วก็จะคืนเอกสารให้ไปติดต่อโต๊ะ4 หันหลังไปก็เจอ เอาเอกสารไปยื่นโต๊ะ 4 แล้วก็รับใบนัด กลับบ้านได้

เราไปยื่นเอกสารวันนี้ 11 มกราคม 2013 นัดรับวันที่ 1กุมภาพันธ์ 2013 เลยอ่ะนะ ใช้เวลานานเหมือนกัน เพราะฉะนั้นเพื่อนๆก็ควรไปยื่นกันแต่เนิ่นๆเน้อ

ปล.ไม่ต้องเตรียมรูปถ่ายไปเลยนะ เค้าไม่เอา

Kathi
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Kathi » Wed Jan 23, 2013 2:43 pm

ขอบใจจ้าน้อง amkung16 แต่ว่าหมายเลข BNK คืออะไรล่ะ :-(
ถามอีกอย่างจ้าตอนนี้พี่รอ Cash Number อยู่ก็ประมาณ 5 เดือน พี่ไปขอใบรับรองความประพฤติได้หรือจ๊ะ และถ้าพี่จะรอไปขอในวันเดียวกับไปตรวจสุขภาพได้หรือเปล่าล่ะ
ขอบคุณจ้าท่ีตอบพี่ ^:)^

Post Reply