รวมประสบการณ์ฉีดวัคซีน ล่วงหน้าก่อนไปตรวจสุขภาพ

การขอวีซ่า K1, K2 การทำเรื่องเอกสารต่าง ๆ
Post Reply
yuyoo
แจมน้อย
แจมน้อย

รวมประสบการณ์ฉีดวัคซีน ล่วงหน้าก่อนไปตรวจสุขภาพ

Post by yuyoo » Tue May 04, 2010 5:06 pm

• viewtopic.php?p=582193#p582193 yuyoo, ประสบการณ์ฉีดวัคซีนที่เสาวภา
    viewtopic.php?p=618769#p618769 Layla, HPV วัคซีน สำหรับคนที่กำลังเตรียมตัวจะไปฉีดค่ะ
    viewtopic.php?p=621382#p621382 Petch, ประสบการณ์การฉีดวัคซีนที่เสาวภา เพื่อตรวจสุขภาพ
    viewtopic.php?p=630119#p630119 Baitoey_TJ, วันนี้เตยไปรับวัคซีนมาที่สถานเสาวภาค่ะเข็มที่สอง ซึ่งเข็มแรกของเตยฉีดเมื่อตอนมีนา 53 ตอนขอวีซ่าคู่หมั้นครั้งแรก
ประสบการณ์ฉีดวัคซีนที่เสาวภาค่ะ

เนื่องด้วยความไม่แน่ใจ ว่าสถานเสาวภาเปิดรึป่าว.. เพราะเสื้อแดงอยู่แถวนั้น ตอนเช้าเลยรีบโทรไปถาม ก็ได้คำตอบมาค่ะว่าเค้าเปิดทำการเหมือนเดิม เพียงแต่ปิดวันเสาร์เพราะเรื่องเสื้อแดง... ก็เลยไปวันนี้เลยค่ะ..ที่เตรียมก็มีพาสปอร์ตกับประวัติฉีดยาค่ะ จะเข้าไปด้าน ถ.พระรามสี่ ตอนเข้าไปไม่เห็นพี่ยามเลยค่ะ เลยไม่ได้แลกบัตร .. เราก็ไม่รู้จะถามใครว่าตึกไหน..ก็เลยเดินเข้าไปเลยค่ะ อิอิ..มองเข้าไปก็เห็นตึกเตี้ยๆ แต่ต้องเดินอ้อมสวนนิดหน่อยนะคะ ตึกนี้มั๊งคิดในใจ.. เสร็จมีชายนั่งรถก๊อบสีขาวถามไปไหนครับ.. เราก็บอก ฉีดยาไปต่างประเทศตึกไหนคะ เค้าก็เลยชี้ไปตึกเตี้ยๆนั้น อิอิ ทายถูก..ไปถึงเที่ยงครึ่ง พอดีเค้าพักเที่ยงกัน ปิดไฟมืดเชียว.. อากาศก็ร้อนเหงื่อแตกเลยค่ะ...ก็รอ ร๊อ รอ พอบ่ายโมงเป๊ะเค้าก็เปิดไฟ แล้วประตูทางเดินตรงกลางก็เปิดออก เราก็งงๆ เห็นคนเดินเข้าไปกันหมด เราก็เลยย่องไปดู ปรากฏว่าเป็นห้องทำบัตรใหม่ค่ะ... ได้เอกสารมากรอกสองใบ กรอกเสร็จไปยื่นอีกโต๊ะ พักนึงก็เรียกเราไปปกรอกประวัติวัคซีนว่าเคยฉีดอะไรบ้าง.. เราก็งงๆกรอกๆไป.. จนเค้าเรียกชื่อ คุณ...เสร็จรึยังคะ ด้วยความงงอยู่เลยยื่นประวัติฉีดยาให้เค้าดูเลยค่ะ...เสร็จเค้าดูนิดเดียวเองแล้วก็ให้เราไปอีกห้องวัดความดันและอุณหภูมิร่างกาย จากนั้นก็ไปอีกห้องฝั่งตรงข้าม เข้ามาก็เจอคุณพยาบาล พยาบาลก็ให้เจอคุณหมอค่ะ

คุณหมอถามว่าอยากฉีดอะไร เราก็บอก Tdap & MMR คุณหมอบอก MMR ไม่มีวันนี้ (แป่ว)...ต้องลองมาดูอีกทีอีกสองวัน..ก็เลยฉีด Tdap อันเดียว..หมอก็ถามต่อว่าเอาแบบมีโปลิโอมั๊ย เพิ่มแค่ 70 บาทเองได้หลายวัคซีน ฉีดทีเดียวได้ตลอดชีวิต....เราก็งงนิดหน่อย ไม่ใช่สามเข็มหรอ... ก็เลยตอบไป ค่ะ เอาโปลิโอด้วย แล้วหมอก็ถามว่าอยากฉีดตัวไหนอีกมั๊ย เราก็เลยถามเรื่องไวรัสตับบี หมอก็บอก โอ้..ดีมากนะตัวนี้ ฉีดมั๊ย ต้องเจาะเลือดว่ามีภูมิคุ้มกันรึป่าว ถ้าไม่มีก็ต้องฉีด.. ไวรัส A 400 บาท ไวรัสบี 450 บาท ค่าเจาะ 30 บาท เราก็เลยบอกว่างั้นเจาะดูไวรัสบีตัวเดียวละกันค่ะเพราะติดง่ายกว่าใช่มั๊ยคะ ...หมอก็ยิ้มค่ะ คงคิดอยู่ว่าเรารู้ได้ไง... 555 ก็อ่านที่พี่เมย์โพสเอาไว้มาแล้วค่ะ ว่าไวรัสตับบีจะติดง่ายกว่าชนิดอื่น... หลังจากพบคณหมอเสร็จก็เอาใบสั่งวัคซีนไปให้พยาบาลพร้อมยื่นพาสปอร์ต จากนั้นพยาบาลให้นำใบวัคซีนที่คุณหมอยื่นให้เราไปจ่ายตังค์แล้วรับวัคซีน Tdap แบบมีโปลิโอ มายื่นให้ห้องฉีดยา ...

พอเข้าไปห้องฉีดยา..เค้าก็เจาะเลือดก่อน จากนั้นก็แกะกล่องวัคซีน บุรุษพยาบาลมีขู่เพิ่มเติมค่ะว่า.. เนี่ย เข็มเด็กเล็กนิดเดียว ถ้าเข็มผู้ใหญ่อันนี้ ...เออ เราก็เสียขวัญเล็กน้อย 555 เสร็จก็ฉีดวัคซีน ไม่ถึง 2วิ...หา..เสร็จแล้วหรอคะ ..เค้าตอบกลับมาว่า ครับ วัคซีนแค่ 0.5CCเองครับ... เออเร็วดีแฮะ...มีแซวเพิ่ม...แหมมือเย็นเชียว กลัวเข็มเหรอครับ.. เราก็ยิ้มๆ ..เสร็จก็ได้สมุด International certificate of vaccination เล่มเหลืองมาหนึ่งเล่มพร้อมจ่ายค่าซอง 8บาทเป็นอันเสร็จเรียบร้อยค่ะ แต่ต้องดูผลเลือดอีกสองวันและก็ไปฉีด MMR กับไวรัสตับอักเสบบีถ้าไม่มีภูมิคุ้มกันอีกที เล่มเหลืองเขียนว่าวัคซีนหมดอายุ 2020 เลยงงๆนิดหน่อยว่าตกลงได้ตลอดชีพตามที่หมอบอกหรือว่าอายุแค่สิบปี.. พอเสร็จก็เดินออกมา..ฝนตกค่ะ เลยวิ่งๆเดินๆไปจามจุรีสแควร์ หาอะไรกินออกมาฝนหยุดพอดีค่ะ :D

สรุปฉีด Tdap แบบมีโปลิโอ 700บาท ตรวจไวรัสตับบี 450 บาท เจาะเลือด 30 บาท ค่าทำบัตร 20 บาท
Last edited by yuyoo on Sun Jun 27, 2010 4:49 pm, edited 1 time in total.

terryshep
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Re: ประสบการณ์ฉีดวัคซีนที่เสาวภาค่ะ

Post by terryshep » Tue May 04, 2010 6:47 pm

ขอบคุณค่ะ กำลังหาข้อมูลกลับไปฉีดวัคซีนให้ลูกอยู่เชียว เพราะตัวเองมาฉีด tdap ที่นี่ เข็มเดียว 297 ดอลล่าร์ หนาวค่ะ หนาวราคา แล้วกลับมาบวมเป่งอยู่ 5 วัน แถมคันอีกต่างหากค่ะ อิๆ ได้ความรู้มากเลย คราวหน้าฉีด mmr ฝากขอเบอร์โทรด้วยนะคะ
เผื่อถ้าเพื่อนคนอื่นจะไปแล้วโทรสอบถามถ้าทางสถานเสาวภาช่วยบอกว่ามีวัคซีนที่ต้องการครบมั้ย จะได้ไม่เสียเที่ยว

atchara
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Re: ประสบการณ์ฉีดวัคซีนที่เสาวภาค่ะ

Post by atchara » Tue May 04, 2010 8:20 pm

สวัสดีค่ะ วันนี้แอนก้อไปฉีดยาที่ตึกเสาวภามาเหมือนกันไปติดพักเที่ยงพอดี ก้อเลยได้นั่งรออยูสักพัก คุณ Yuyoo ก้อไปมาเหมือนกันหรือค้ะ คนไหนเอ่ย แอนก้อนั่งรออยู่แถวๆหน้าห้องอ่ะค่ะ เพราะว่าวันนี้แอนเห็นมีคนมาฉีดไม่เยอะมาก แอนก้อไม่ได้ฉีด MMR เหมือนกัน ก้อเลยได้ฉีดTDap+โปลิโอ เข็มเดียวอ่ะค่ะ ขากลับก่อนกลับบ้านเจอคลินิคก้อเลยเข้าไปถามคุณหมอว่ามี ตัวยาฉีด MMR ของผู้ใหญ่ไหม สรุปว่าโชคดีมีค่ะ ก้อเลยได้ฉีดอีก 1 เข็ม แค่ 250 บาทค่ะ แอนกะว่าวันพฤหัสนี้ถึงจะไปตรวจที่บำรุงราษฎร์อ่ะคะ เพราะว่าพฤหัสหน้าสถานทูตนัดสัมภาษณ์แล้วค่ะ

yuyoo
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by yuyoo » Tue May 04, 2010 8:34 pm

terryshep wrote:ขอบคุณค่ะ กำลังหาข้อมูลกลับไปฉีดวัคซีนให้ลูกอยู่เชียว เพราะตัวเองมาฉีด tdap ที่นี่ เข็มเดียว 297 ดอลล่าร์ หนาวค่ะ หนาวราคา แล้วกลับมาบวมเป่งอยู่ 5 วัน แถมคันอีกต่างหากค่ะ อิๆ ได้ความรู้มากเลย คราวหน้าฉีด mmr ฝากขอเบอร์โทรด้วยนะคะ
เผื่อถ้าเพื่อนคนอื่นจะไปแล้วโทรสอบถามถ้าทางสถานเสาวภาช่วยบอกว่ามีวัคซีนที่ต้องการครบมั้ย จะได้ไม่เสียเที่ยว

เบอร์นี้ค่ะ สถานเสาวภา สภากาชาดไทย โทรศัพท์ 0-2252-0161-4, 252 0166-7 ต่อ 125 เอามาจากลิ้งค์พี่เมย์
ป.ล.ราคาที่นั่นแพงจังค่ะ..

yuyoo
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by yuyoo » Tue May 04, 2010 8:43 pm

atchara wrote:สวัสดีค่ะ วันนี้แอนก้อไปฉีดยาที่ตึกเสาวภามาเหมือนกันไปติดพักเที่ยงพอดี ก้อเลยได้นั่งรออยูสักพัก คุณ Yuyoo ก้อไปมาเหมือนกันหรือค้ะ คนไหนเอ่ย แอนก้อนั่งรออยู่แถวๆหน้าห้องอ่ะค่ะ เพราะว่าวันนี้แอนเห็นมีคนมาฉีดไม่เยอะมาก แอนก้อไม่ได้ฉีด MMR เหมือนกัน ก้อเลยได้ฉีดTDap+โปลิโอ เข็มเดียวอ่ะค่ะ ขากลับก่อนกลับบ้านเจอคลินิคก้อเลยเข้าไปถามคุณหมอว่ามี ตัวยาฉีด MMR ของผู้ใหญ่ไหม สรุปว่าโชคดีมีค่ะ ก้อเลยได้ฉีดอีก 1 เข็ม แค่ 250 บาทค่ะ แอนกะว่าวันพฤหัสนี้ถึงจะไปตรวจที่บำรุงราษฎร์อ่ะคะ เพราะว่าพฤหัสหน้าสถานทูตนัดสัมภาษณ์แล้วค่ะ
ดีใจด้วยนะคะ ใกล้ได้สัมภาษณ์แล้ว ยู้เดินเลยไปไกลเลยค่ะ ยู้ใส่เสื้อสีน้ำเงิน คนที่งงอยู่หน้าประตูเบอร์ 5 ค่ะ เพราะเดินผ่านเห็นป้ายเขียนว่าฉีดยาติดต่อห้องเบอร์ 5 เลยเดินไปไกลผ่านคุณป้าสองคนไป... คุณแอนใช่คนที่ใช้ที่หนีบผมป่ะคะ เห็นคนนึงนั่งตรงข้ามห้องฉีดยา...

terryshep
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by terryshep » Wed May 05, 2010 4:47 am

yuyoo wrote:
terryshep wrote:ขอบคุณค่ะ กำลังหาข้อมูลกลับไปฉีดวัคซีนให้ลูกอยู่เชียว เพราะตัวเองมาฉีด tdap ที่นี่ เข็มเดียว 297 ดอลล่าร์ หนาวค่ะ หนาวราคา แล้วกลับมาบวมเป่งอยู่ 5 วัน แถมคันอีกต่างหากค่ะ อิๆ ได้ความรู้มากเลย คราวหน้าฉีด mmr ฝากขอเบอร์โทรด้วยนะคะ

เบอร์นี้ค่ะ สถานเสาวภา สภากาชาดไทย โทรศัพท์ 0-2252-0161-4, 252 0166-7 ต่อ 125 เอามาจากลิ้งค์พี่เมย์
ป.ล.ราคาที่นั่นแพงจังค่ะ..
ขอบคุณน้องเมย์ กะคุณยู้นะคะ เซฟไว้เรียบร้อยค่ะ

Layla
แจมน้อย
แจมน้อย

HPV วัคซีน สำหรับคนที่กำลังเตรียมตัวจะไปฉีดค่ะ

Post by Layla » Sun Oct 03, 2010 9:53 pm

HPV วัคซีน สำหรับคนที่กำลังเตรียมตัวจะไปฉีดค่ะ

หลังจากพยายามหาข้อมูล และราคา HPV วัคซีนเพื่อเตรียมตัวจะไปฉีดอาทิตย์หน้า ก็ได้โทรไปคุยกับคุณหมอหลายที่มากๆ แล้วก็ได้ราคา และรายละเอียดพอสมควร เลยเอามาฝากเพื่อนๆ เผื่อมีใครกำลังจะไปฉีดหรือมีแผนจะฉีดอยู่นะคะ
รพ. วิชัยยุทธ
- Cervarix 3 dose = 5,878 baht
- Gardisil 3 dose = 6,530 baht
รพ. วิภาวดี
- Cervarix 3 dose = 6,300 baht
- Gardisil 3 dose = 7,300 baht
รพ. พญาไท
- Cervarix 3 dose = 6,800 baht
- Gardisil 3 dose = 7,500
ทั้งสามโรงพยาบาลนี้ ทำโปรโมชั่นอยู่ค่ะ หมดเขตสิ้นปีนี้นะคะ
มาดูกันว่าสองตัวนี้แตกต่างกันอย่างไร
1. อายุของผู้ฉีด
โดย Cervarix สามารถใช้ในช่วงอายุที่กว้างกว่าค่ะ อายุ 10 -45 ปี ฉีดได้ค่ะ
ส่วน Gardasil ก็ 9 – 26 ปีค่ะ
2. Gardasil นอกจากจะสามารถฉีดในผู้หญิงได้แล้ว ก็ฉีดในผู้ชายได้ด้วยค่ะ
ด้วยเหตุผล US FDA ได้ approved ข้อบ่งใช้สำหรับวัคซีน Gardasil เพื่อป้องกันหูดที่อวัยวะเพศ (condyloma acuminata) ที่มีสาเหตุมาจากเชื้อ papillomavirus (HPV) type 6 และ 11
ในเด็กผู้ชายและผู้ใหญ่เพศชาย อายุตั้งแต่ 9 ปี จนถึง 26 ปี
3. ประสิทธิภาพในการป้องกันภายหลังจากการฉีด vaccine เท่าที่ทราบตอนนี้ ก็
Gardasil 5 ปี
Cervarix 7 ปีค่ะ
4. สารกระตุ้นที่อยู่ใน vaccine หรือที่เรียกกันว่า Adjuvant
Gardasil คือ Aluminium Salt
Cervarix คือ ASO4
ดังนั้นสิ่งนี้จึงเป็นเหตุผลที่ทำไม Cervarix จึงมีระยะเวลาในการกระตุ้นให้ระดับภูมิคุ้มกันหลังการฉีดวัคซีนได้สูงกว่าและนานกว่าค่ะ
5. ระยะเวลาในการฉีด ตามเดือน คือ
Gardasil ฉีดวัคซีนในเดือนที่ 0, 2 และ 6
Cervarix เดือนที่ 0, 1, 6 ค่ะ

หากตัดสินใจไม่ถูกว่าจะฉีดตัวไหน ขอเอาการตัดสินใจของตัวเองบอกให้นะีคะ เพราะได้คุยกับคุณหมอ 9 โรงพยาบาล มีหมอ 7 แนะนำให้ฉีด Cervarix ค่ะ ส่วนอีก 2 คนแนะนำให้ฉีด Garsidil ค่ะ ฉะนั้นเลยตัดสินใจว่า Cervarix ดีกว่า แถมราคาถูกกว่าด้วยค่ะ

noonoi
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Re: HPV วัคซีน สำหรับคนที่กำลังเตรียมตัวจะไปฉีดค่ะ

Post by noonoi » Mon Oct 04, 2010 12:19 pm

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ เบนซ์ว่าจเริ่มฉีดตัวนี้เดือนหน้าอยู่พอดี เพราะเดือนนี้เป็นดิวของ mmr เข็มที่สอง พร้อมไวรัสตับเข็มแรก ทยอยเก็บเรื่อยๆหนะคะ แล้วรู้สึกว่าราคาที่ให้มาเนี่ย ถูกกว่าที่สถานที่เสาวภาอีกด้วยนะคะ จากที่เคยลองเชคอย่างไม่ทางการเรตของเค้าจะอยู่ที่เข็มละสองพันกว่า กับสามพันคะ

Layla
แจมน้อย
แจมน้อย

Re: HPV วัคซีน สำหรับคนที่กำลังเตรียมตัวจะไปฉีดค่ะ

Post by Layla » Mon Oct 04, 2010 12:32 pm

ใช่ค่ะ หลังจากที่โทรเช็คมาประมาณ 9 โรงพยาบาล ก็ได้ราคาที่คิดว่าดีที่สุด 3 ที่นี้ค่ะ อยากให้เพื่อนๆ ได้เก็บตังไว้กินหนม หุ..หุ ที่จริงตัวเอง งกต่างหาก... :') หาข้ออ้างไปเรื่อยเปื่อย..555

waree
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by waree » Tue Oct 05, 2010 9:08 am

ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อมูล... แต่ ไม่ทันแระ วันนี้จะไปฉีดเข็มสอง ที่เสาวภาแล้วค่ะ... ราคา 2300 ต่อเข็ม ค่ะ...

pegasusth
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by pegasusth » Tue Oct 05, 2010 1:39 pm

คิดว่าที่สถานเสาวภาน่ะถูกสุดแล้วค่ะ ประหยัดไปได้เยอะเลยแหละ ตัวเป้เองฉีดที่บำรุงราษฎร์รอบแรกหมดไป 6,890 บาทเข็มที่สองไปฉีดที่เสาวภาหมดไปประมาณ 3000 ค่ะ ฉีดเยอะเพราะว่าอายุแค่ 25 ทางโรงพยาบาลเค้าให้ฉีดป้องกันความเสี่ยงมะเร็งปากมดลูกด้วย

Layla
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Layla » Tue Oct 05, 2010 3:06 pm

== คุณ Petch ลองโทรไปถามที่โรงพยาบลนะคะ
- รพ. วิชัยยุทธ 02-2657777 ติดต่อแผนก สูติ-นรีเวช
- รพ. วิภาวดี 02-5611111 ต่อ 2230
- รพ. พญาไท 1772 ติดต่อแผนก สูติ-นรีเวช

Layla
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Layla » Tue Oct 05, 2010 3:08 pm

ฟลุคว่าจะไปฉีดเดือนหน้า มีใครสนใจจะไปด้วยกันไหมคะ อยากหาเพื่อนเจ็บตัวอ่ะ ;;)

Petch
เด็กหัดโพสต์
เด็กหัดโพสต์

Post by Petch » Tue Oct 05, 2010 7:08 pm

ขอบคุณค่ะ คุณ Layla
เพชรได้โทรถามแล้ว จะไปต่อเข็มสองรพ วิชัยยุทธที่มีโปรโมชั่นอยู่ จะไม่ได้ราคาตามแพ็คเก็จค่ะ แต่ฉีดเข็มสองในราคาดังนี้ค่ะ Cervarix=2,090 Gardisil =2,683 ราคานี้มีผลถึง 31 ธ.ค. 53 ค่ะ เปรียบเทียบราคาแล้วถูกกว่า เสาวภาค่ะ ท่านใดสนใจ เชิญได้ค่ะ

Layla
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Layla » Tue Oct 05, 2010 11:20 pm

ถึงไม่ได้ราคาตามโปรโมชั่น แต่ยังไงก็ยังถูกกว่าเสาวภาตั้ง 200 แน่ะ ดีๆ ชอบๆ ของถูก ขอบคุณที่เอามาแบ่งปัน เพิ่มเติมค่ะ

Post Reply