วีซ่า K1 สำหรับเพศที่3 ค่ะ

การขอวีซ่า K1, K2 การทำเรื่องเอกสารต่าง ๆ
Post Reply
Muffin
แจมน้อย
แจมน้อย

วีซ่า K1 สำหรับเพศที่3 ค่ะ

Post by Muffin » Tue Aug 13, 2013 3:17 pm

สวัสดีค่ะ ชื่อ เบลนะค่ะ
ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ

คือว่า ตอนนี้กำลังทำเรื่องไปอยู่ที่อเมริกาค่ะ แฟนอยู่ ซีแอตเติ้ล คบกันมาได้ 3 ปีแล้วค่ะ แฟนอยู่ไทยโดยใช้ Retirement Visa ซึ่งมีแผนจะอยู่ไทย 2 ปีค่ะ แต่เนื่องจากกลัวภาษีขาดเลยตัดสินใจให้แฟนกลับประเทศเพราะได้ข่าวมาว่า กฎหมายรับรองแล้วประกอบกับรัฐที่แฟนอยู่นั้นสามารถแต่งงานกันได้ค่ะ

อยากถามว่า

1. สมควรจ้างทนายดีไหมค่ะ เพราะเป็นเคสพิเศษ
2. มีโอกาสมากน้อยเพียงใดที่วีซ่าจะผ่าน **สปอนเซอร์คือตัวฝ่่ายชายและแม่ฝ่ายชายซึ่งมีฐานะมากค่ะ
3.เคยขอวีซ่าท่องเที่ยวค่ะ แต่โดนปฎิเสธ เพราะ เงินเดือนคงน้อยมั้งค่ะ ไม่มีหนี้สินเลย ตอนนั้น เดือนล่ะ 8000 บาท แต่ตอนนี้ เป็นล่ามภาษาญี่ปุ่น 40000+ ต่อเดือนค่ะ คิดว่า อาจจะถูกถามเรื่องนี้ตอนสัมภาษณ์แน่ๆค่ะ

ถ้าเป็นไปได้รบกวน ช่วยบอกรายละเอียดและขั้นตอนการทำเอกสารแบบพอสังเขปให้ด้วยค่ะ

ปล. เรื่องเอกสารพอรู้มาบ้างว่าห้ามเคลือบ แต่ก็ขอสำเนารับรองหมดแล้ว ส่วนบริษัทแปลก็เรื่องศูนย์การแปลจุฬาค่ะ จะได้ไม่มีปัญหากับทางกงศุล

ขอบคุณมากเลยค่ะ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: วีซ่า K1 สำหรับเพศที่3 ค่ะ

Post by iiwswa » Fri Aug 16, 2013 2:44 am

แพรไม่มีความรู้เรื่องนี้ ช่วยตอบได้บางข้อนะคะ

ถ้ามีหลักฐานการแต่งงานถูกต้อง มีหลักฐานความสัมพันธ์ มีเอกสารที่จำเป็นครบ เคสทั่วๆไปในการขอวีซ่าถาวรเข้าอเมริกาไม่ว่าใช้ทนายหรือไม่ใช้ โอกาสได้วีซ่าเท่ากันค่ะ แต่กรณีนี้เป็นกรณีพิเศษจริงๆ แพรคิดว่า ถ้าขอวีซ่าคู่หมั้นไป โอกาสถูกปฎิเสธเยอะมากๆ หลังจากถูกปฏิเสธแล้ว คงต้องพึ่งทนายที่มีประสบการณ์เรื่องแบบนี้ช่วยแล้วล่ะค่ะ แพรไม่รู้ว่าขั้นตอนนี้เรียกอะไร แต่จากที่เคยรับทราบข้อมูลในเคสที่มีปัญหา(แต่ไม่ใช้กรณีแบบนี้ ) หลังจากเคสถูกปฏิเสธจากสถานทูตไทยว่าไม่สามารถให้วีซ่าได้ แล้วพึ่งทนาย ทนายช่วยในเรื่อง ส่งเอกสารไปทางหน่วยงานที่อเมริกาโดยตรง ยื่นคำร้อง ขอทบทวนเคส ให้ทางอเมริกาพิจารณาเคสโดยตรง ทนายจะช่วยในเรื่องเอกสารคำร้อง ใช้เหตุผลสิทธิมนุษยชน หรืออ้างอิงกฎหมายก็แล้วแต่ทนายจะช่วยน่ะค่ะ ติดต่อหน่วยงานไหน ยังไง ใช้เอกสารอะไรบ้าง คงต้องพึ่งทนายค่ะ

ทนายที่ให้ช่วยควรเป็นทนายที่มีประสบการณ์ในเรื่องทำนองนี้ ทนายบางคนไม่มีประสบการณ์ก็อาจให้คำแนะนำไม่เหมือนกัน อาจไม่สามารถช่วยให้เคสเราประสบความสำเร็จได้ จากเคสที่มีปัญหาเคยเล่าให้ฟังน่ะค่ะ กว่าจะเจอทนายที่ช่วยได้ อาศัยโชควาสนา บุญกุศลของชีวิตด้วยค่ะ กว่าจะเจอทนายที่ช่วยด้วยใช้เวลาหลายปี และหมดเงินไปเยอะกว่าจะเจอทนายที่ช่วยได้ (แต่คนละกรณีกับเคสนี้นะคะ) ถ้าจะพึ่งทนายควรเป็นทนายที่เคยทำเคสแบบนี้และประสบความสำเร็จน่ะค่ะ

เรื่องรายได้ sponsor ขอแค่ผ่านเกณฑ์ขั้นต่ำ ที่ทาง USCIS กำหนดมาก็ผ่านเรื่องรายได้ค่ะ ฐานะดีมากไม่มีผลแตกต่างค่ะ (สิ่งที่จะมีผลต่างคือ ความสัมพันธ์ สิ่งที่สนับสนุนความสัมพันธ์ให้ จนท.เชื่อว่า รักกันจริง แต่งงานใช้ ชีวิตกันจริงค่ะ )

เอกสารแพรก็เคลือบพาสติก เคสแพรไม่มีปัญหาเรื่องเอกสารค่ะ
เอกสารแปลแพร จ้าง unknown แปล ไม่มีปัญหาค่ะ
บางแผ่นที่จ้างมาใส่ข้อมูลผิด แพรเลยแปลเองใหม่ลอกรูปแบบตามที่จ้างแปลมา ลงชื่อแพรเป็นผู้แปล ไม่มีปัญหาค่ะ

ถ้าขอวีซ่าคู่หมั้น คงต้องใช้เอกสารมาสนับสนุนมากกว่าเคสปกติแน่ๆค่ะ
ถ้าขอวีซ่าแต่งงาน น่าจะมีโอกาสมากกว่า เพราะอย่างน้อยก็มีหลักฐานทางราชการว่าแต่งงานกันจริง
แต่การจะมีหลักฐานแต่งงานมาขอวีซ่าถาวรจากคู่สมรสขอให้ได้ ก็ต้องมาแต่งงานที่อเมริกาก่อน
ก็อาจต้องลองขอวีซ่าท่องเที่ยวอีกรอบ เพื่อมาจดทะเบียนที่อเมริกา แล้วค่อยเริ่มขั้นตอนขอวีซ่าถาวร
แต่ต้องหาเอกสารมาสนับสนุนที่จะให้ได้วีซ่าท่องเที่ยวน่ะค่ะ

โอกาสได้วีซ่าท่องเที่ยวอาจไม่เยอะ แต่โอกาสก็น่าจะมากกว่าขอวีซ่าคู่หมั้น แต่ก็ต้องหาหลักฐานมาสนับสนุนความผูกพันธ์กับเมืองไทย จะกลับมาเมืองไทยแน่ เตรียมเอกสารให้แน่น
( เพศเดียวกันขอวีซ่าคู่หมั้นให้กัน แพรคิดว่า จนท. คงพิจารณามากกว่าเคสปกติมากๆๆๆแน่ค่ะ โอกาสได้ก็จะยากมากๆน่ะค่ะ วีซ่าท่องเที่ยวที่ว่ายาก อาจจะมีโอกาสกว่า )

แพรไม่ได้จะสนับสนุนให้เพื่อนๆ ขอวีซ่าท่องเที่ยวแบบตั้งใจมาแต่งงานนะคะ คนละประเด็นสำหรับคำตอบในเคสนี้นะคะ (ชี้แจงเพื่อนๆให้ทราบ เพราะอาจจะคิดว่าแพรสนับสนุนให้ขอวีซ่าท่องเที่ยวมาแต่งงาน ซึ่งผิดวัตถุประสงค์ของวีซ่า )

แพรแนะนำตามความน่าจะเป็นค่ะ โดยไม่ทราบข้อมูลเรื่องการขออวีซ่าให้คู่หมั้นเพศที่ 3เลย
ความน่าจะเป็นของโอกาสได้วีซ่ากรณีนี้ในความคิดเห็นของแพรคือ
วีซ่าถาวรจากการแต่งงาน > วีซ่าท่องเที่ยว > วีซ่าคู่หมั้น
(ในความคิดแพรนะคะ) เพราะคิดว่าถ้ายื่นขอวีซ่าคู่หมั้น การที่แสดงจะให้ จนท.เชื่อว่า เพศเดียวกันรักกัน โดยยังไม่มีหลักฐานสนับสนุนทางกฎหมาย จนท.จะยอมรับให้ผ่านได้วีซ่าไม่ง่ายๆแน่ค่ะ ( ถ้าจดทะเบียนแล้วอย่างน้อยก็มีใบสมรส ความน่าเชื่อถือก็จะมากกว่า )

(แพรทำวีซ่าแต่งงานแบบเคสปกตินะคะ มาช่วยตอบให้ เพราะคิดว่า ถ้ารอคำตอบจากคนมีประสบการณ์ตรงคิดว่าคงไม่มีมาช่วยตอบแน่ๆค่ะ )

รอเพื่อนๆ คนอื่นที่ทราบข้อมูลเรื่องนี้มาช่วยตอบเพิ่มนะคะ

bond234ever
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Re: วีซ่า K1 สำหรับเพศที่3 ค่ะ

Post by bond234ever » Sun Aug 18, 2013 11:45 am

ก่อนอื่นต้องกล่าว "สวัสดี" แบบไทย ๆ นะครับ คุณเบล ผมตั้งกระทู้ไว้บนพันทิปครับ
http://pantip.com/topic/30666063/comment26
แฟนคุณเบลอยู่รัฐเดียวกันกับแฟนผมเลย เหมือนเคยตามไปอ่านกระทู้ของคุณเบล (ล่ามญี่ปุ่น) บนพันทิป เคสของเราสองคนคล้าย ๆ กันมาก โดนปฏิเสธวีซ่าท่องเที่ยวคล้ายกัน เหอะ ๆ ของผมส่งเรื่องไปแล้ว กำลังรอโนอา2 ตอนแรกว่าจะจ้างทนายเหมือนเคสของคุณเบลนี่แหล่ะครับ เพราะตอนนี้แฟนรับรายได้จากประกันสังคม และมันก็ต่ำกว่าเกณฑ์ตามไกด์ไลน์ที่ระบุไว้ แต่แฟนส่งอีเมล์ไปถาม NVC เพื่อให้มั่นใจว่ารับพิจารณาหลักทรัพย์อื่น พวก Liquid Assets และสปอนเซอร์ร่วมหรือไม่ และประสบการณ์เคยโดนปฏิเสธวีซ่าท่องเที่ยว เลยอยากจะจ้างทนาย แต่พอลองเข้ามาหาข้อมูลในบ้านหลังใหญ่หลังนี้ ได้ไอเดียหลายอย่างเลยครับ ถ้าหลักฐานแน่น มีความพร้อมตอนวันสัมภาษณ์ ทุกอย่างก็ขึ้นอยู่กับความสัมพันธ์เป็นหลักยืนยัน ไม่ใช่ทนาย แต่เป็นตัวเรา... เพราะมี่หลายคอมเม้นท์แสดงให้เห็นว่าขั้นตอนที่จะอนุมัติจะขึ้นอยู่กับทางกงศุลครับ คุณเบลให้แฟนส่งเรื่องไปยังครับ? หรือว่ากำลังกังวลใจอยู่? รู้สึกว่าผมเคยติดต่อสำนักทนายที่วอชิงตันไว้ (แต่ไม่ได้ใช้บริการแล้ว) เชี่ยวชาญพิเศษเกี่ยวกับเพศที่สามครับ มีรายละเอียดการติดต่อ ถ้าไงก็หลังไมค์กันนะครับ หรือว่าแฟนของคุณเบลส่งเรื่องไปแล้ว ก็ลองเข้าไปค้นกระทู้เก่า ๆ ที่พี่สาวใจดี โพสต์ไว้ ทนายเก่ง ๆ ที่จะติดต่อกับกงศุลไทยให้ เผื่อว่าสร้างความมั่นใจให้เราขึ้นเยอะ แต่ก็คงต้องใช้ทุนเยอะพอตัว แต่ถ้าได้วีซ่ามาก็ถือว่าคุ้มครับ ยังไงคุณเบลส่งความคืบหน้า เล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ เผื่อจับผลัดจับผลูได้บินไปพร้อมกันเลย ใครจะรู้ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

Muffin
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Muffin » Mon Aug 19, 2013 10:32 am

คุณแพร เบลเกรงว่า ขอท่องเที่ยวไม่ได้ เพราะ ไม่สามารถใช้วีซ่าท่องเที่ยวแต่งงานได้ค่ะ

แฟนเบลยังอยู่ไทยค่ะ เพราะ ขอ Retirement มาแต่จะให้กลับแล้วค่ะ เพราะกลัวภาษีขาด แต่วันนี้จะคุยกับทนายที่วอชิงตันตอน3ทุ่มค่ะ เพราะ เคสพิเศษแบบนี้ต้องใช้ทนายที่มีประสบการณ์จริงๆค่ะ
ส่วนเรื่องเอกสาร เบลให้ทนายยื่นเรื่องให้ที่นอกเลยค่ะ แพงอยู่แต่ก็คุ้มค่ะ แต่ตอนนี้ต้องรอให้แฟนกลับก่อนค่ะ เอกสารแปลเสร็จหมดเรียบร้อยแล้วค่ะ ทั้งใบเกิด ใบเปลี่ยนชื่อ และต่างๆอีกมากมาย เพราะแฟนอยากให้ทำเอกสารให้เสร็จก่อนเขากลับค่ะ
ที่ยังกังวลก็เรื่องเอกสารนี่แหละค่ะ เพราะ ไม่ค่อยรู้สักเท่าไหร่ว่าจะทำอย่างไรบ้าง แต่ถ้าได้คุยกับทนายก็คงรู้หนทางว่าตัวเองต้องทำอย่างไรบ้าง

กำลังจะไปฉีดวัคซีนค่ะ เพราะ เห็นเขาบอกว่า ควรไปแต่เนินๆ แต่กำลังหาลิสอยู่ว่าต้องฉีดอะไรบ้าง คงไม่ต้องฉีดมะเร็งปาดมดลูกนะค่ะ

ยังไงเบลมือใหม่ ขอคำปรึกษาหรือมีอะไรพูดคุยกันได้นะค่ะ
087-011-5552 เบลค่ะ หรือ โณ มาจากชื่อจริง
คุยกันได้ที่ Fapratan_999@hotmail.com
หรือ Line : Mr.Muffin Noh(^^)

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by iiwswa » Mon Aug 19, 2013 11:20 am

เดี๋ยวทนาย คงแนะนำ เรื่องเอกสารค่ะ ถ้าแฟนเตรียมไปไม่หมดก็ส่งไปตามหลังได้ค่ะ ส่งด่วนไม่กี่วันก็ถึงแล้วค่ะ
เรื่อง ฉีดวัคซีนไว้ เตรียมไว้ได้ แต่การตรวจสุขภาพ รอใกล้ๆ สัมภาษณ์ค่อยไปตรวจค่ะ เพราะ ใบตรวจสุขภาพมีวันหมดอายุ
ไม่ต้องฉีดวัคซีนป้องกันมะเร็งปากมดลุกหรอกค่ะ เปลืองตังค์เปล่าๆ @-)

เอาใจช่วยให้ได้มาอยู่กับคนรักนะคะ

Muffin
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Muffin » Mon Aug 19, 2013 11:32 am

แอบขำ ขอโทษนะค่ะ คุณแพร เบลแซวเล่นค่ะ ยังไม่ผ่าตัดแปลงเพศเลยค่ะ เพราะ แฟนไม่อนุมัติค่ะ
แต่ว่า การรับวัคซีน ควรไปที่เสาวภา สภากาชาดไทยใช่ไหมค่ะ เห็นหลายๆกระทู้บอกว่า ราคายอมเยาว์กว่าโรงพยาบาลเอกชน

ถ้าเป็นไปได้ อยากรู้ว่า วัคซีนตัวใดที่ต้องแีดบ้าง เพราะ ลองโทรไปถามแล้ว ทางเสาวภาบอกว่า ต้องการลิส เพราะ วัคซีนบ้างตัวเผื่อขาด จะได้เตรียมไว้ให้

ส่วน Medical Examination คงจะใกล้ๆวันสัมภาษณ์ค่ะ

ปล.ทำใจไว้แล้วว่า อาจจะต้องใช้เวลานานพอสมควร เพราะ เคสพิเศษจริงๆ แต่ถนนหนทางมักไม่ราบเรียบ ย่อมมีหลุมมีบ่อ มีลูกระนาดอยู่เสมอไป แต่ก็จะสู้จนกว่าจะได้อยู่ด้วยยาว เพราะ จริงๆแล้ว แผนของเบลกับแฟนอยู่ที่ไทย 2 ปี แต่เนื่องจาก ว่าเกิดการรับรองกฎหมายเพศที่3หลังแฟนมาอยู่ไทยแค่ 3 เดือนเลยให้แฟนกลับเลยค่ะ สรุปแฟนอยู่ไทยแค่ 7 เดือน แต่เราก็วางแผนแต่งงานเรียบร้อยแล้วค่ะ ได้วีซ่าหรือไม่ ก็ยืนยันว่าจะแต่งที่ไทยค่ะ

คนเราเลือกเกิดไม่ได้ เบลก็ไม่ได้อยากเกิดมาเป็นแบบนี้หรอกค่ะ แต่เบลเกิดมาแล้ว เบลก็ต้องชดใช้กรรมต่อไป แต่ก็ดีนะค่ะ ที่คนรอบข้าง พ่อแม่และคนที่เรารัก รับได้ทุกคนค่ะ

>:D<

ถ้ามีข่าวอัพเดทอะไรเบลจะแจ้งให้ทราบต่อไปนะค่ะ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by iiwswa » Mon Aug 19, 2013 11:39 am

เรื่องวัคซีน แพรไม่ได้ ติดตามข้อมูลใหม่ๆ เลยค่ะ ลองหาดูที่เพื่อนๆโพสท์ไว้ช่วงไม่นานนี้นะคะ
วันนี้ดึกแล้ว แพรจะปิดคอมไปพักผ่อนละ เลยไม่ได้หาให้ ถ้าหาไม่เจอยังไง จะมาช่วยหาลิงค์ให้วันอื่นค่ะ

Muffin
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Muffin » Mon Aug 19, 2013 11:43 am

:-) :-) :-) 感謝 :-) :-) :-)

Muffin
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Muffin » Tue Aug 20, 2013 5:01 pm

คุยกับทนายเรียบร้อยแล้วค่ะ

สุดๆๆ ค่ะ เอกสาร หลักฐานทุกอย่างต้องแน่นและเป๊ะทุกองค์ประกอบ

ยังไงจะอัพเดทให้ทราบอีกทีนะค่ะ

ปล. กำลังจะไปรับวัคซีนอาทิตย์หน้าค่ะ :-) :-) :-)

Post Reply