ทะเบียนสมรส

การขอวีซ่า K1, K2 การทำเรื่องเอกสารต่าง ๆ
Post Reply
Muffin
แจมน้อย
แจมน้อย

ทะเบียนสมรส

Post by Muffin » Tue Sep 10, 2013 10:37 am

เริ่มเลยนะค่ะ K1

แฟนคุยกับทนายเรียบร้อยค่ะ แต่มีปัญหาอยู่ที่ว่า แฟนเคยแต่งงานกับชาวเยอรมันเมื่อ 20 ปีที่แล้ว

แต่แฟนไม่มีทะเบียนสมรสค่ะ มีแค่ใบหย่า สรุปคือ หนูต้องให้แฟนติดต่อกับภรรยาเก่าเขา

แต่ปัญหา คือ ทนายหนูต้องการหลักฐาน ว่า เคยแต่งงานแล้ว แต่แฟนของหนูบอกว่า ภรรยาเก่า

เขาเป็นคนที่ พยาบาทคน เขากลัวว่าจะถูกแกล้งหรือ โกหกว่า หายไปแล้ว ทั้งๆที่ ภรรยาเก่าเขาก็มีแฟน

ใหม่ไปแล้ว หนูเลยให้แฟนติดต่อเขาทางเฟสบุ๊ค แต่ให้ตั้งAccountใหม่เลย เพราะ ว่า ไม่อยากให้ภรรยาเก่ามาวุ่นวาย แล้วแฟนก็ไม่อยากบอกภรรยาเก่าด้วยว่า จะแต่งงานใหม่ ซึ่งหนูไม่เห็นด้วย

เพราะ ต้องบอกความจริงให้ภรรยาเก่าเขารับทราบ

สรุป ตกลงว่า ไม่มีทะเบียนสมรส นี่ ใช้แค่ใบหย่ารับรองได้หรือเปล่า

หรือ ว่า ต้องให้แฟนหนูกลับไปหาทนายใหม่ เพราะ ตอนเขาแต่งงานกับภรรยาเก่า เขาเป็นทหารด้วย

แถม จดทะเบียนสมรสที่เยอรมันอีก

บอกตรงๆ ว่า เครียดค่ะ ไม่เคยหึงหรือหวงเลย แต่แฟนเขาเหมือนกับ จะกลัวที่จะคุยกับภรรยาเก่าของเขามาก

หนูเองก็ ป่วยที่จะสาธยายแล้วค่ะ เพราะ หนูรู้สึกเหนื่อยๆๆๆๆๆ

จะทำยังไงดี

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: ทะเบียนสมรส

Post by iiwswa » Tue Sep 10, 2013 11:54 am

.
Last edited by iiwswa on Mon Mar 10, 2014 11:36 am, edited 1 time in total.

Muffin
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Muffin » Mon Jan 20, 2014 4:20 pm

เห็นด้วยกับพี่แพรอย่างแรงค่ะ

ทนายต้องการ วัน เดือน ปี ที่จดทะเบียนสมรสด้วยค่ะ ใครจะไปจำได้ ตั้งเมื่อ 18 ปีที่แล้ว

แต่ เนื่องจาก หนูเป็นเพศที่ 3 ทนายคงมีเหตุผลบางอย่างที่ต้องการได้

เลยต้องพิจารณาเอกสารนานค่ะ

ปล. เหนื่อยค่ะ บอกจริงว่า เหนื่อยมากๆๆเลยค่ะ ถ้ามันไม่เวิคจริงๆ

หนูจะให้แฟนย้ายมาอยู่ไทยถาวรไปเลยค่ะ เบื่อความเรื่องมากต่างๆๆๆ แล้วค่ะ

^:)^ ^:)^ ^:)^

nani_5
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by nani_5 » Tue Jan 21, 2014 1:45 pm

งงค่ะ ในเมื่อแฟน จขกท. หย่าแล้ว ทำไมต้องใช้ใบแต่งงานเก่าด้วยค่ะ น่าจะใช้แค่ใบหย่าหรือใบรับรองว่าหย่าแล้วก็น่าจะพอนะค่ะ
เพราะแฟนดิฉันก็หย่าตอนที่ทำเรื่องก็ยื่นแต่ใบหย่าหรือใบรับรองการหย่าแล้วเท่านั้นค่ะ จ้างทนายทำเช่นกันค่ะ

Post Reply