ปรึกษาว่าจะลาออกจากงานหรือทนทำต่อไปจนกว่าจะได้รับ Noa2

การขอวีซ่า K1, K2 การทำเรื่องเอกสารต่าง ๆ
Post Reply
Muffin
แจมน้อย
แจมน้อย

ปรึกษาว่าจะลาออกจากงานหรือทนทำต่อไปจนกว่าจะได้รับ Noa2

Post by Muffin » Tue Sep 17, 2013 1:33 pm

เบลมีเรื่องปรึกษาค่ะ

คือ เบลอยากลาออกจากงานที่ทำอยู่ค่ะ เพราะว่า เนื่องจากเบลเป็นล่ามภาษาญี่ปุ่นแล้วนายค่อนข้าง Strict มากเรื่องวันลาของเบล เพราะ เบลลาไปทำเอกสารโน่นนี่นั่น ไหนจะฉีดวัคซีน ทำฟัน(จัดไม่เสร็จชัวร์ค่ะ) คือ แฟนเบลอยากให้ทำไปก่อน จะได้ไม่ฟุ้งซ่านมาก จะได้ลืมเวลาอะไรประมาณนี้ค่ะ แต่บางครั้ง เบลลาไปธุระนายก็มองหน้าแล้วค่ะ คือ จริงๆ เบลก็ไม่ค่อยแคร์นายเท่าไหร่นะค่ะ เพราะ นิสัยนายเขาไม่ค่อยจะเอาลูกน้องเท่าไหร่ค่ะ

ถ้าเป็นพี่ๆทั้งหลายคิดว่า เบลควรทำต่อไปอีก6-7เดือนดีไหมค่ะ

หรือ ลาออก หลังจากได้รับ Noa2 ดีค่ะ เพราะ เบลอยากกลับไปอยู่กับครอบครัว ไม่อยากอยู่คนเดียวที่อพาร์ทเมนท์ค่ะ

ขอคำปรึกษาหน่อยนะค่ะ

^:)^ ^:)^ ^:)^

Jojo_SFO
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Re: ปรึกษาว่าจะลาออกจากงานหรือทนทำต่อไปจนกว่าจะได้รับ Noa2

Post by Jojo_SFO » Sat Sep 28, 2013 10:32 pm

คิดแผนสำรองไว้ด้วยนะคะ ถ้าตกงานแล้วมีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายไหม
ถ้ารอวีซ่านาน หรือไม่ผ่าน หรือติดปัญหา หรือไม่ได้วีซ่าเลย จะกลับไปทำงานต่อได้ไหม หรือมีงานอย่างอื่นรองรับไหม
บางเคสก็วีซ่ามีปัญหารอกันเป็นปี หรือติดปัญหาเอกสารฝ่ายชาย รอกันนานจนเครียด ยิ่งไม่มีงานทำ อยู่บ้านเฉยๆ ยิ่งฟุ้งซ่าน
หรือเอาไปเอามา กลายเป็นทะเลาะกับแฟน ยกเลิกวีซ่าไปเลยก็มี แล้วทีนี้ ก็ต้องกลับมาหางานใหม่
ถ้าคุณมีแผนสำรองก่อน ก็จะปลอดภัยกว่าค่ะ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: ปรึกษาว่าจะลาออกจากงานหรือทนทำต่อไปจนกว่าจะได้รับ Noa2

Post by iiwswa » Mon Sep 30, 2013 8:43 am

เห็นด้วยกับโจ้ค่ะ
จะลาออกมา มั่นใจกับอนาคตแค่ไหน หมายถึงโอกาสได้วีซ่า หรือแม้แต่ความมั่นคงกับแฟน ทุกคู่เมื่อตัดสินใจขอวีซ่าคงคิดดีแล้วว่ามั่นคงมาก รักกันมาก
ตอนทำวีซ่าก็ดูมั่นคงทุกเคส แต่ระยะเวลาที่รอบางคนเปลี่ยนใจก็มีมาแล้ว
แพรไม่ได้จะบอกว่าคู่คุณเบลอาจมีปัญหาก็ได้นะคะ แค่ให้ความเห็นแบบกลางๆ ในฐานะที่อยู่ตรงนี้มาประมาณ4ปี
เคสคุณเบลเป็นกรณีพิเศษด้วย โอกาสได้วีซ่ายากกว่าคนอื่น ระยะเวลาการรอคอยคงนานกว่าเคสอื่นๆแน่ๆ

บางคนก็ลาออกได้ไม่มีปัญหา บางคนลาออกมาแล้วมีปัญหา ต้องหาทางไปต่อยากกว่าเดิม
เห็นด้วยกับแฟนนะคะ ประเด็นสำคัญที่ทำงานต่อไม่ใช่ว่า มีปัญหาเรื่องเงิน ถ้าออกมาแฟนคงรับผิดชอบ หรือเราอาจมีเงินเยอะมากอยู่แล้วก็ดีไป แต่ที่ทำงานเพื่อทำงานไปให้เพลินๆจะได้ไม่มีเวลาว่างมากเกิน ช่วยลดความเครียดเรื่องการรอคอยวีซ่าได้น่ะค่ะ

แต่ถ้าการทำงานต่อจะเป็นปัญหากับเรามาก ทุกอย่างเอื้ออำนวยให้ออกไปแล้วเราจะมีชีวิตที่ดีกว่าทำงานตอนนี้ และไม่ยากหากอนาคตอยากทำงานจะต้องหางานใหม่ ก็ลาออก พิจารณารายละเอียดข้อมูลตัวเองดูนะคะ

Muffin
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Muffin » Tue Oct 01, 2013 10:16 am

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ช่วยเติมเต็มกำลังใจให้เบลมีแรงสู้ต่อไปนะค่ะ

เบลมีแผนสำรองไว้เรียบร้อยแล้วค่ะ ถ้าเอกสารตัวไหนที่มีความจำเป็นต้องทำจริงๆแฟนให้เบลลาออกเลย

ปล. เบลได้รับข่าวจากสาวสองหรือเกย์หลายๆคนที่อเมริกานี่ ได้วีซ่า กรีนการ์ดกันอลังการงานสร้าง แม้ว่าจะรอนาน แต่ก็จะรอค่ะ

ขอบคุณจากใจอีกครั้งค่ะ

:-) :-) :-) :-) :-) :X :X :X :X :X >:D< >:D< >:D< >:D< >:D<

Post Reply