รบกวนผู้รู้ ช่วยหน่อยค่าา รอ package 3 +++ T T

การขอวีซ่า K1, K2 การทำเรื่องเอกสารต่าง ๆ
Post Reply
Kijjy
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

รบกวนผู้รู้ ช่วยหน่อยค่าา รอ package 3 +++ T T

Post by Kijjy » Thu Nov 28, 2013 8:26 am

รบกวนสอบถามข้อมูลหน่อยนะคะ เราโทรศัพท์ไปถามทาง NVC ทางนู้นแจ้งว่าส่ง case ออกมาจากเมกา มาไทยตั้งแต่ 31 ตค ค่ะ แต่ตอนนี้ยังไม่ได้รับ package 3 ที่บ้าน แต่เราเตรียมเอกสารที่จะต้องส่งกลับไป เรียบร้อยแล้วค่ะ อยากสอบถามว่า
1. เราควรรอให้ package 3 มาถึงบ้านก่อน แล้วค่อยส่งเอกสารกลับไป
2. ส่งเอกสารไปสถานทูตได้เลยค่ะ แล้วส่งอีเมลล์ขอนัดวันสัมภาษณ์

รบกวนหน่อยนะคะ
อยากกลับไปเมกาให้ทันคริสมาสต์ค่ะ

TT

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: รบกวนผู้รู้ ช่วยหน่อยค่าา รอ package 3 +++ T T

Post by iiwswa » Thu Nov 28, 2013 10:55 am

เพื่อนบางคนในนี้เคยเล่าไว้ว่า ถ้ารู้ว่าเคสส่งจากNVCมาไทยแน่นอนแล้ว

ส่งเอกสารPacket3ไปสถานทูตได้เลย ไม่จำเป็นต้องรอสถานทูตติดต่อมาก่อน (จากประสบการณ์เพื่อนๆที่แพรอ่านเจอนะคะ เล่าไว้ว่าส่งEmail ไปถาม NVCว่าเคสไปถึงไหน พอ NVC บอกว่าส่งเคสมาไทยแล้ว ก็ส่ง Packet3 ไปสถานทูตเลย )

แต่ตามขั้นตอนปกติ ทางสถานทูตจะติดต่อมา เราถึงส่งเอกสารไป แต่นี่ก็ผ่านไปนานพอสมควรแล้ว อาจมีการผิดพลาดเรื่องการติดต่อจากสาเหตุอะไรซักอย่าง ถ้า NVC ยืนยันว่าส่งเคสมาแล้ว ก็ Packet3 ไปสถานทูตเพื่อให้สถานทูตออกวันนัดสัมภาษณ์

ถ้าไม่อยากส่งเอกสารpacket3ไปก่อนสถานทูตติดต่อมา ก็คงต้องติดต่อไปถามค่ะ ว่าเราถาม NVC แจ้งว่า เคสเราถูกส่งมาไทยตั้งแต่ ตุลาคมแล้ว แต่ตอนนี้เรายังไม่ได้รับการติดต่อเรื่อง Packet3 จากสถานทูตเลย ขอให้จนท.ตรวจสอบให้
วิธีการติดต่อทาง Emailเพื่อนๆ เคยแนะนำไว้ viewtopic.php?f=19&t=34133

ส่วนการ Emailไปขอสัมภาษณ์ไม่ต้องค่ะ
ขั้นตอนส่งเอกสารPacket3เป็นขั้นตอนส่งเอกสารขอนัดสัมภาษณ์อยู่แล้ว มีแบบฟอร์มDS-2001ให้กรอกเซ็นยืนยันว่าเราพร้อมสัมภาษณ์

ถ้าจนท.ได้รับ เอกสาร packet 3 ก็จะออกตารางสัมภาษณ์ให้และแจ้งเราค่ะ(ทั้งหมดนี้อธิบายไว้ในคำแนะนำPacket3ค่ะ)

ในคำแนะนำPacket3บอกไว้ว่า จะติดต่อทางEmailก็ต่อเมื่อมีการเปลี่ยนแปลงข้อมูลที่จำเป็นhttp://photos.state.gov/libraries/thail ... cket_3.pdf

แพรเข้าใจว่าที่สถานทูตแนะนำไว้อย่างนี้เพื่อลดการมีEmail ติดต่อเข้าไปในเรื่องไม่จำเป็นมากเกินไปนะค่ะ

ถ้าจนท.ได้เอกสารและออกตารางสัมภาษณ์ก็จะติดต่อมาทางเราเอง

และหลังจากส่งเอกสารไปแล้ว ตรวจสอบตารางนัดสัมภาษณ์ทางหน้าweb สถานทูตเรื่อยๆ ป้องการการพลาดข้อมูลจากที่สถานทูตติดต่อเราโดยตรง เพราะอาจมีการผิดพลาดด้วยเหตุสาเหตุสุดวิสัยก็ได้ เช่น พิมพ์Emailเราผิด Emailเลยมาไม่ถึงเรา

http://bangkok.usembassy.gov/immigrant_ ... ments.html

Kijjy
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Re: รบกวนผู้รู้ ช่วยหน่อยค่าา รอ package 3 +++ T T

Post by Kijjy » Fri Nov 29, 2013 3:59 am

ขอบคุณมากๆๆ ค่ะ คุณแพร ใจดีที่ซู้ดด เดี๋ยวพรุ่งนี้จะรีบดำเนินการเลยค่ะ ^^ ใจชื้นขึ้นมาเยอะเลย ตอนแรกไม่กล้าส่ง เพราะกลัวสวนทางกัน แล้วทางสถานทูตงง ว่าเอ้ะ ยังไม่ได้ขอเอกสารเลย ส่งมาได้ยังไง ขอบคุณจริงๆค่ะ

อ้อ ว่าแต่ คุณแพรอยู่เมืองไหนคะ

Post Reply