จดทะเบียนสมรสแล้วสามารถขอวีซ่าk1 ได้มั้ย???

การขอวีซ่า K1, K2 การทำเรื่องเอกสารต่าง ๆ
Post Reply
utawan
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

จดทะเบียนสมรสแล้วสามารถขอวีซ่าk1 ได้มั้ย???

Post by utawan » Mon Dec 09, 2013 8:48 pm

สวัสดีคะพี่ๆทุกคนนี้เป็นโพสต์แรกของตู่ขอถามผู้รู้หน่อยคะ คือจดทะเบียนสมรสแล้วแต่สามียื่นเรื่องขอวีซ่าK1 และตอนนี้ก็ได้ NOA2 เรียบร้อยแล้ว แต่ตู่กังวนว่าวันที่ไปสัมภาษณ์เค้าจะไม่ให้ผ่าน เพราะใช่วีซ่าผิดประเภท ตู่ก็ไม่มีความรู้อะไรเกี่ยวกับเรื่องวีซ่าเลย ได้เข้ามาอ่านในเว็บนนี้หลายครั้ง และก็สมัครสมาชิกประมาณ 2 อาทิตย์ นานมากกว่าทางเว็บจะเปิดให้ใช้....ขอคำแนะนำจากพี่ๆ ทุกด้วยนะคะ ขอบคุณคะ...

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: จดทะเบียนสมรสแล้วสามารถขอวีซ่าk1 ได้มั้ย???

Post by iiwswa » Tue Dec 10, 2013 12:04 am

เอ จดทะเบียนสมรสแล้วแต่ตั้งใจขอวีซ่าคู่หมั้นเหรอคะ

ไม่ถูกต้องแน่นอนค่ะ

ถ้าไม่อยากเสียเวลา ก็คงต้องยกเลิกวีซ่าที่กำลังขอแล้วมายื่นขอวีซ่าแต่งงานให้ถูกต้องตามสถานะตัวเอง

แต่ถ้าเสียดายเงินค่าธรรมเนียมที่เสียไป อยากลองทำต่อไปเรื่อยๆก็ลองได้ค่ะ

แต่ยื่นวีซ่าไม่ถูกกับระเบียบที่วางไว้มีปัญหาแน่นอนค่ะ

ทางสถานทูตมีข้อความแจ้งไว้เลย ว่าได้วีซ่าแล้วก็ยังจดทะเบียนสมรสไม่ได้ ต้องเข้าอเมริกาด้วยฐานะวีซ่าคู่หมั้น และไปจดทะเบียนที่อเมริกา

ถ้าจะแอบไม่บอกจนท.ว่าจดทะเบียนแล้วก็ถือว่าให้ข้อมูลเท็จ จะต้องโกหกในวันสัมภาษณ์ว่าไม่เคยจดทะเบียน มีผลในอนาคตหากถูกจับได้ เสียประวัติตัวเราเอง ถ้าจนท.ขอใบรับรองโสดทางอำเถอก็ออกให้ไม่ได้เพราะข้อมูลจดทะเบียนไปแล้ว (หากจดทะเบียนสมรสที่ไทย)

และขั้นตอนปรับสถานะที่อเมริกาต้องยื่นใบทะเบียนสมรส จนท.ก็จะรู้ได้ว่าจดทะเบียนสมรสมาจากไทย
คงต้องถูกสอบสวน

จะแก้ไขตอนนี้เลย หรือจะรอให้จนท.ตัดสินให้ แล้วแต่ตัดสินใจนะคะ

ถ้าไม่แน่ใจ อยากได้คำยืนยันจากจนท.ก่อนวันสัมภาษณ์ ส่งEmailไปถามที่สถานทูตเลยค่ะ

คำตอบคือขอวีซ่าผิดจากสถานะตัวเอง ต้องขอวีซ่าแต่งงาน แน่นอนค่ะ
แต่ได้NOA2แล้วขอโอนเคสเป็นวีซ่าแต่งงานได้ไม๊ แพรไม่ทราบข้อมูลเพราะไม่มีใครเคยเล่าประสบการณ์แบบนี้ไว้เลย

ลองEmailไปถามสถานทูตนะคะ

(คำถามเรื่องการกรอก DS-160เดี๋ยวแพรจะสรุปให้อีกรอบ แต่ถ้าทำวีซ่าแต่งงานก็ไม่ต้องใช้แบบฟอร์มนี้ค่ะ )

แพรขอถามให้แน่ใจนะคะ
ตอนแฟนส่งเรื่องทำวีซ่าK1ให้เรา จดทะเบียนสมรสหรือยังคะ
ถ้าจดแล้วส่งใบสมรสไปในขั้นตอนแรกไม๊

ถ้าส่งไปแล้วไม่มีปัญหาในขั้นตอนแรกเหรอคะ

แฟนทำK1แน่เหรอคะ แพรสงสัยว่าอาจทำCR1 หรือเปล่า ลองถามแฟนดูนะคะว่าเอกสารขั้นตอนแรกแฟนส่งแบบฟอร์มอะไรไป

ข้อความใน ใบตอบรับcase approve บอกว่าเป็น วีซ่าสำหรับ spouse หรือ fiancé ลองดูอีกทีนะคะ อาจทำถูกวีซ่าแล้วก็ได้

แพรสงสัยว่า USCISให้ผ่านได้ NOA2 ได้ไง ถ้าจดทะเบียนสมรสก่อนขอวีซ่าคู่หมั้น :-

utawan
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Re: จดทะเบียนสมรสแล้วสามารถขอวีซ่าk1 ได้มั้ย???

Post by utawan » Tue Dec 10, 2013 11:58 am

ใช่คะตู่กับแฟนจดทะเบียนสมรสกันในไทย แต่แฟนขอวีซ่าคู่หม้ันเพราะแกคิดว่ามันเร็วกว่าวีซ่าคู่สมรส ตู่ไม่แน่ใจว่าแกรู้ละเบียบการการขอวีซ่าแค่ไหน

และตัวตู่เองยิ่งไม่รู้เรื่องเลยคะ เพราะภาษาอังกฤษตู่ก็พอคุยกันได้ แต่จะให้อธิบายเรื่องกฎต่างๆในการขอวีซ่าแฟนคงไม่มรุ้เรื่องคะ

พี่แพรพอจะมีวิธีที่ช่วยให้แฟนตู่เข้าใจกฎต่างๆเกี่ยวกับการของวีซ่ามั้ยคะ

แฟนขอวีซ่าk1 จริงคะ ไม่ใช่ CR1 แน่นอนคะ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by iiwswa » Tue Dec 10, 2013 12:04 pm

พี่คิดว่าแฟนรู้แล้วแหละ แต่ตัดสินใจ ทำ วีซ่าคู่หมั้นน่ะ
Last edited by iiwswa on Fri Dec 20, 2013 6:46 am, edited 1 time in total.

Muffin
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Muffin » Thu Dec 12, 2013 10:42 am

ตามที่คุณแพร พูดเลยค่ะ ขอผิดประเภท ลอง สภ ดูก่อนว่าเจ้าหน้าที่เขาจะว่าอย่างไร

ตามจริงๆ อยากให้ขอถูกประเภทน่าจะดีกว่า

สุดท้าย สู้ๆๆๆค่ะ

utawan
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Post by utawan » Thu Dec 12, 2013 1:58 pm

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนนะคะที่ให้คำแนะนำดีๆ

เดี๋ยวตู่มารายงานผลอีกทีค่ะ

และขอบทุกกำลังใจค่ะ...สุ้ๆๆๆ

cbdolly
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by cbdolly » Sun Dec 15, 2013 12:21 am

ไม่น่าจะได้นะค่ะ ขอโทษนะค่ะที่ตอบตรงไปนิด ดิฉันกับสามีก็แต่งงานจดทะเบียนสมรส สามีดิฉันให้ทะนายยื่นขอวีซ่าคู่หมั้นและวีซ่าแต่งงานให้ค่ะยื่นไปสองแบบ ถ้าวีซ่าคู่หมั้นได้ก็ได้ไปเร็วหน่อย ในที่สุดเจ้าหน้าที่เค้าก็ปฎิเสธวีซ่าคู่หมั้นเค้าให้เหตุผลว่าเราทั้งสองคนแต่งงานถูกต้องตามกฎหมายวีซ่าที่ควรจะได้ต้องเป็นวีซ่าแต่งงานเท่านั้น ดิฉันก็รอตามขั้นตอนทุกอย่าง ดิฉันรอวีซ่านี้นานประมาณ18เดือน ในที่สุดก็ได้วีซ่าเป็น IR1 พอไปถึงเมกาไม่ต้องทำไรเลยรอกรีนการ์ดอย่างเดียวแล้วก็ได้มา10ปีเลยค่ะ..ขอให้โชคดี สู้ๆ นะคะ

utawan
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Post by utawan » Thu Dec 19, 2013 12:10 pm

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนนะค่ะสำหรับคำตอบดีๆ แต่ตอนนี้ตู่คงต้องไปตามน้ำละคะ เพราะแฟนตู่เค้าเชื่อว่าทำได้ ตู่เปลี่ยนความคิดเค้าไม่ได้ ก้คงทำตามที่แฟนต้องการแต่ถ้ามันไม่ได้จริงๆ แฟนเค้าจะได้รู้และเข้าใจว่ามันทำไม่ได้

ขอบคุณจริงๆ ค่ะพี่ๆ น่ารักทุกคนเลย :X :X :X :X :X :X

Jojo_SFO
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Jojo_SFO » Wed Feb 19, 2014 4:01 am

ไม่ได้เข้ามาเสียนาน ป่านนี้จขกท.คงจะรู้แล้วว่าทำได้หรือไม่
แต่มาตอบไว้ เผื่อมีคนมีคำถามคล้ายกัน ถ้าคุณจดทะเบียนสมรสแล้ว ตอนไปขอใบรับรองโสด เพื่อใช้ประกอบยื่นสัมภาษณ์ที่ไทย คุณจะขอได้เหรอ นี่หล่ะ ที่จะทำให้สัมภาษณ์ไม่ผ่าน เพราะไม่มีเอกสารตัวนี้ ซี่งสำคัญมาก

Post Reply