ขอรบกวนสอบถามเรื่องวีซ่าคู่หมั้นค่ะ

การขอวีซ่า K1, K2 การทำเรื่องเอกสารต่าง ๆ
Post Reply
annita
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

ขอรบกวนสอบถามเรื่องวีซ่าคู่หมั้นค่ะ

Post by annita » Wed Aug 13, 2014 10:49 am

สวัสดีค่ะ เป็นน้องใหม่ในเวปนี้นะคะ ขอรบกวนสอบถามนิดนึงนะคะ คือแฟนทำเรื่องหย่ากับอดีตภรรยาเค้าที่โน่น เรื่องหย่าจะเรียบร้อยในเดือน ตุลาคม ปีนี้ค่ะ (ครบ 6เดือน)ตอนรอเรื่องหย่าเค้านี่ เราสามารถทำวีซ่าคู่หมั้น ได้มั้ยคะ หรือต้องรอเค้าได้รับเอกสารใบหย่าก่อนถึงจะทำวีซ่าคู่หมั้นได้คะ เค้าจะเดินทางมาหาพร้อมใบหย่าตอนเดือนตุลาคมค่ะ แอนคิดว่าน่าจะทำวีซ่าคู่หมั้นเพื่อที่จะได้ไปเร็วๆ ขอกวนสอบถามหน่อยนะคะ ว่า เราสองคนจะทำวีซ่าคู่หมั้นรอก่อนใบหย่าออกได้มั้ยคะ ขอบคุณมากค่ะ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: ขอรบกวนสอบถามเรื่องวีซ่าคู่หมั้นค่ะ

Post by iiwswa » Thu Aug 14, 2014 1:40 am

ในแบบฟอร์มที่ฝ่ายชายต้องกรอกเพื่อขอวีซ่าให้เรา
จะต้องกรอกข้อมูลสถานะการแต่งงาน

แพรไม่ทราบว่าถัาฝ่ายชายยังไม่หย่าเรียบร้อยแบบนี้จะใส่สถานะว่าอะไร
เพราะสถานะตามกฏหมายน่าจะ มีภรรยาอยู่ คือสถานะสมรส ก็ตงไม่เหมาะที่จะยื่นขอวีซ่าคู่หมั้นให้เรา

ถ้ากรอกข้อมูลว่าหย่า ก็ต้องมีใบหย่าแนบไปด้วย

และ ระบุวดปที่สิ้นสุดการสมรสด้วย

รวมทั้ง มีคำถามในแบบฟอร์มให้กรอกชื่อ ภรรยาในอดีต

ในแง่กฏหมาย ภรรยาฝ่ายชาย ยังเป็นภรรยาคนปัจจุบันของสามีนะในความเข้าใจแพร

ไม่ใช่คำว่าภรรยาในอดีตในทางกฏหมาย เพราะเรื่องการหย่ายังไม่สิ้นสุด

เพราะฉะนั้น ไม่น่ากรอกแบบฟอร์มสมัครวีซ่าคู่หมั้นให้ได้ถ้าเรื่องหย่ายังไม่เรียบร้อยค่ะ

ระวังในเรื่องผลทางกฏหมายเกี่ยวกับการหย่าด้วยนะคะ
ถ้าภรรยาเค้ารู้ว่าฝ่ายชายมาทำเรื่องวีซ่าคู่หมั้นให้เราในขณะที่การหย่าไม่เรียบร้อย เค้าอาจเอาเป็นเป็นข้อต่อรอง ข้ออ้าง หรืออะไรก็ตามในการหย่าให้เค้าได้ค่าตอบแทนค่าเลี้ยงดูมากขึ้น

ฝ่ายชายอาจจะลำบากทางการเงินได้ อาจไม่ถึงกับลำบากแต่อาจต้องใช้เงินในการหย่ามากกว่าที่ควรเป็นตามปกติ (ถ้าหากตกลงกันไม่ได้แพรให้ความเห็นเผื่อเฉยๆนะคะ จริงๆแล้วอาจตกลงกันได้ง่ายๆเรียบร้อยแล้ว) ให้ความเห็นแบบนี้เพราะจากที่รู้จักคนที่เคยหย่าที่นี่ เรื่องไม่จบง่ายๆ โดยเฉพาะเมื่ออีกฝ่ายไปมีคนใหม่ ฝ่ายที่มีคนใหม่ จะเป็นข้อด้อยในการดำเนินการหย่า และขั้นตอนที่ยืดเยื้อต้องเสียเงินจ้างทนายยาวนานขึ้น

และในการสัมภาษณ์วีซ่าคู่หมั้น คงต้องมีการอธิบายยาวเลยค่ะ รู้จักกันเมื่อไหร่ คบกันเมื่อไหร่ หากขอวีซ่าคู่หมั้นในขณะฝ่ายชายยังมีสถานะมีภรรยาอยู่ในทางกฎหมาย

(แพรไม่รู้กฏหมายเรื่องนี้หรอกนะคะ เพียงแต่ให้ความเห็นว่าน่าจะมองปัญหาด้านอื่นเผื่อไว้ด้วย เพื่อป้องกันหาทางออกที่ดีที่สุดค่ะ)

ขอให้เรื่องเรียบร้อยเร็วๆนะคะ

annita
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Re: ขอรบกวนสอบถามเรื่องวีซ่าคู่หมั้นค่ะ

Post by annita » Thu Aug 14, 2014 8:55 am

ขอบคุณมากค่ะ งั้นคงจะรอให้เรื่องเค้าเรียบร้อยในเดือนตุลาคม แล้วค่อยจะตัดสินใจว่า จะจดทะเบียนที่ ไทย หรือทำวีซ่าคู่หมั้นอีกที ขอบคุณมากนะคะ อาจจะขอคำปรึกษาอีกครั้งขอรบกวนด้วยนะคะ

Post Reply