สอบถามเอกสาร single status certificate

การขอวีซ่าถาวรโดยผ่านทางสมาชิกในครอบครัว (Family based on immigrant), วีซ่าล็อตโต้ (DV lottory) และอื่น ๆ
Post Reply
narubet
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

สอบถามเอกสาร single status certificate

Post by narubet » Tue Nov 05, 2013 7:54 pm

สอบถามผู้รู้ครับ วันนี้ไป interview เคสแม่ทำเรื่องให้ลูกอายุเกิน21 ยังไม่สมรส เจ้าหน้าที่ขอเอกสารเพิ่มคือ ใบรับรองความเป็นโสด single status certificate ต้องแปลเป็นอังกฤษด้วยไหมครับ เดี๋ยวนี้วีซ่าถาวร เมื่อส่งเอกสารเพิ่มไปครบแล้ว เราไม่ต้องมารับวีซ่าเองเค้าจะส่งวีซ่าให้เราทางไปรษณีย์หรือเปล่าครับ เพราะกรอกแบบคำขอใช้บริการจัดส่งหนังสือเดินทางแก่ผู้ยื่นขอวีซ่าไว้ครับ

ขอบคุณครับ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: สอบถามเอกสาร single status certificate

Post by iiwswa » Tue Nov 05, 2013 10:28 pm

โดยทั่วไปเอกสารที่แสดงกับสถานทูตที่เป็นภาษาไทย ไม่ต้องแปล
มีจนท.ไทยตรวจเอกสาร

แต่แพรไม่มีประสบการณ์ตรงนะคะ รอเพื่ิอนๆที่มีประสบการณ์ตรงมาให้ความเห็นเพิ่มนะคะ
แพรมาช่วยให้ความเห็นก่อน เพราะเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ตรงไม่ค่อยได้เข้ามาน่ะค่ะ

จ่ายค่าส่ง 350 ไว้แล้วใช่ไม๊คะ เอกสารวีซ่าจะส่งมาให้ทางไปรษณีย์ค่ะ

Mocha
แจมน้อย
แจมน้อย

Re: สอบถามเอกสาร single status certificate

Post by Mocha » Tue Nov 12, 2013 1:45 pm

รบกวนถามในกระทู้นี้หน่อยนะค่ะ ไม่ทราบว่า
ใบรับรองความเป็นโสด ไปขอที่ไหนค่ะ มีค่าใช้จ่ายหรือป่าว? และรอนานมั้ยค่ะถึงจะได้รับ

ขอบคุณค่าาา ^:)^

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by iiwswa » Wed Nov 13, 2013 12:44 pm

ใบรับรองโสด
ไปติดต่อเขตหรืออำเภอตามที่อยู่ในทะเบียนบ้านของเรา
มีพยานไปสองคน (พ่อแม่ พี่ น้อง ญาติ เพื่อน คนรู้จัก )
พยานและเราต้องเตรียม
1.สำเนาทะเบียนบ้าน
2.สำเนาบัตรประชาชน
ถ่ายเอกสาร เซ็นสำเนาถูกต้อง

รอจนท.จัดการเสร็จก็รับเอกสารมาได้เลยค่ะ เหมือนการไปติดต่อราชาการที่อำเภอทั่วๆไป

Mocha
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by Mocha » Wed Nov 13, 2013 1:21 pm

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ พี่แพร ^:)^ ^:)^ ^:)^

Post Reply