ขอคำแนะนำขั้นตอนต่อไป เพราะว่ายื่นเรื่องขอกรีนการ์ดให้พ่อคะ

การขอวีซ่าถาวรโดยผ่านทางสมาชิกในครอบครัว (Family based on immigrant), วีซ่าล็อตโต้ (DV lottory) และอื่น ๆ
Post Reply
ploy31
แจมน้อย
แจมน้อย

ขอคำแนะนำขั้นตอนต่อไป เพราะว่ายื่นเรื่องขอกรีนการ์ดให้พ่อคะ

Post by ploy31 » Tue Dec 17, 2013 9:06 am

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ เพราะว่ายื่นเรื่องขอกรีนการ์ดให้พ่อ ตอนนี้ เมื่อวันที่ 11 December 2013 เขาแจ้งว่าได้ส่งเรื่องไปที่ NVC แล้วคะ (เช็คเคสออนไลน์) อยากจะรบกวนสอบถามเพื่อนในห้องนี้ว่า ขั้นตอนต่อไป จะต้องทำอย่างไรต่อ ไม่ได้จ้างทนายนะคะ
ขอบคุณคะ

Pruch again
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Re: ขอคำแนะนำขั้นตอนต่อไป เพราะว่ายื่นเรื่องขอกรีนการ์ดให้พ่

Post by Pruch again » Tue Dec 17, 2013 2:17 pm

ไม่มีข้อมูล แต่เข้ามาทักทายค่ะ เราเพิ่งยื่นขอกรีนการ์ดให้แม่เมื่อเดือน ธค เหมือนกันแต่ยื่นที่ไทย ตอนนี้รอ จม จากสถานฑูตอยู่และกำลังไปขอใบเกิดให้แม่ที่อำเภอ หลังไมค์มาคุยกันได้นะคะ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: ขอคำแนะนำขั้นตอนต่อไป เพราะว่ายื่นเรื่องขอกรีนการ์ดให้พ่

Post by iiwswa » Wed Dec 18, 2013 6:35 am

ploy31 wrote:ขอคำแนะนำด้วยนะคะ เพราะว่ายื่นเรื่องขอกรีนการ์ดให้พ่อ ตอนนี้ เมื่อวันที่ 11 December 2013 เขาแจ้งว่าได้ส่งเรื่องไปที่ NVC แล้วคะ (เช็คเคสออนไลน์) อยากจะรบกวนสอบถามเพื่อนในห้องนี้ว่า ขั้นตอนต่อไป จะต้องทำอย่างไรต่อ ไม่ได้จ้างทนายนะคะ
ขอบคุณคะ
parewa wrote: ขั้นตอน ขอวีซ่าถาวรให้พ่อแม่

ขั้นตอนที่1. USCIS
1.จ่ายเงินค่าธรรมเนียม และส่งเอกสารในชุด I-130
2.ได้ใบตอบรับ (NOA1)
3.รอเคสอนุมัติ หรือได้ NOA2
4.USCIS ส่งเคสไป NVC *** เคสมาถึงขั้นตอนนี้ค่ะ ***
( หลังจากได้ NOA2 พ่อ/แม่ไปขอใบรับรองความประพฤติไว้ส่งในขั้นตอนต่อไป )

ขั้นตอนที่2. NVC
5. NVC แจ้ง NVC Case number มาที่เรา ขึ้นต้นด้วย BNK
6. แจ้งข้อมูล Choice of agent DS-261 online หลังจากมีการติดต่อจาก NVC
7. จ่ายเงินค่าธรรมเนียม AOS $88 และส่งเอกสารส่วนของsponsor ไป NVC
8. จ่ายเงินค่าธรรมเนียม IV $230 ทำรายการกรอกข้อมูล DS-260 online และส่งเอกสารส่วนของพ่อ/แม่ไป NVC
9. NVC ส่งเคสมาสถานทูตที่ไทยเมื่อเอกสารเรียบร้อย
10.NVC แจ้งวันสัมภาษณ์

ขั้นตอนที่3. US Embassy BKK
11.ตรวจร่างกาย รอไปสัมภาษณ์
12.ไปสัมภาษณ์ตามนัด
13.รอรับวีซ่าที่จะส่งมาให้ทางไปรษณีย์
14.จ่ายค่าธรรมเนียม $165 ก่อนเดินทางเข้าอเมริกา

มาถึงอเมริกา กรีนการ์ดและ SSN จะส่งมาให้ที่บ้านภายในประมาณ 1 เดือนหลังจากเดินทางเข้ามา
-------------------------------------------

ขั้นตอนต่อไปคือ รอการติดต่อจาก NVC
และ เข้าขั้นตอนแต่ละข้อในขั้นตอน NVC
6. แจ้งข้อมูล Choice of agent DS-261 online หลังจากมีการติดต่อจาก NVC
7. จ่ายเงินค่าธรรมเนียม AOS $88 และส่งเอกสารส่วนของsponsor ไป NVC
8. จ่ายเงินค่าธรรมเนียม IV $230 ทำรายการกรอกข้อมูล DS-260 online และส่งเอกสารส่วนของพ่อ/แม่ไป NVC

ระหว่างนี้ให้พ่อไปขอใบรับรองความประพฤติจากสำนักงานตำรวจแห่งชาติไว้ส่งในขั้นตอนที่ 8 ค่ะ

ploy31
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by ploy31 » Fri Dec 20, 2013 9:19 am

ขอบคุณมากนะคะสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์ รบกวนอีกหน่อยคะ เกี่ยวกับการนัดสัมภาษณ์ที่เมืองไทย ทุกวันนี้ยุ่งยากมากไหมคะ มีวิธีนัดแบบไหนบ้างคะ

ขอบคุณอีกครั้งคะ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by iiwswa » Fri Dec 20, 2013 10:01 am

แพรไม่แน่ใจนะคะ ที่ถามว่า การนัดสัมภาษณ์นี่ยากไม๊ หมายถึงอะไร
คือ เข้าใจว่าเราต้องเป็นคนขอนัดสัมภาษณ์ การขอนัดนี่ยากไม๊ ใช่ไม๊คะ

ถ้าคำถามหมายถึงแบบนี้ คำตอบคือ ไม่ยาก ไม่ต้องขอนัดค่ะ แค่ส่งเอกสารไปให้ครบก็พอ

วีซ่าถาวรเราไม่ต้องทำการขอนัดสัมภาษณ์ เราแค่ทำตามขั้นตอน NVC ให้เรียบร้อย
หลังจากนั้น NVC ก็จะจัดตารางนัดสัมภาษณ์ให้เอง

NVC จะแจ้งวันนัดสัมภาษณ์ หลังจากเคสเรียบร้อยในขั้นตอน NVC ค่ะ

ploy31
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by ploy31 » Sun Dec 22, 2013 9:18 am

อ้อคะคุณแพร คือประมาณนั้นแหละค่ะดิฉันคิดว่าแต่เราต้องขอนัดเอง แต่หากว่าเราทำตามขั้นตอน แล้วเขากำหนดวันให้เราเองก็ดีคะ จะได้ไม่ยุ่งยาก เพราะว่ากว่าจะถึงวันนั้น ดิฉันก็กลับไปเมกาแล้ว ไม่อยากให้คนที่นี่ยุ่งยาก

ขอบคุณนะคะ

Post Reply