I -130 เอกสารลูก

การขอวีซ่าถาวรโดยผ่านทางสมาชิกในครอบครัว (Family based on immigrant), วีซ่าล็อตโต้ (DV lottory) และอื่น ๆ
Post Reply
emily rita
เด็กหัดโพสต์

I -130 เอกสารลูก

Post by emily rita » Wed Dec 18, 2013 2:08 pm

สวัสดีค่ะพี่ๆทุกๆคนน้องมีคำถามจะช่วยถามแทนเพื่อนนะค่ะรบกวนพี่มาช่วยตอบด้วยนะคะ
คือว่าเพื่อนของน้องมีปัญหากับสามีถึงขั้นจะหย่ากันแต่ปัญหาอยู่ที่ว่าสามีเพื่อนเป็นสปอนอร์ในฟอร์มI-130
สามีเพื่อนจะยกเลิกเป็นสปอนเซอร์เพื่อนน้องเลยอยากทราบว่าเขาสามารถให้ใครเป็นสปอนร์แทนได้บ้างค่ะ
ถ้าจะยกเลิกเคสก็เสียดายเพราะได้ยื่นเรื่องประมาณ8เดือนแล้วแล้วเคสก็ย้ายมาที่ศูนย์คาร์ลิฟอร์เนียแล้ว

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: I -130 เอกสารลูก

Post by iiwswa » Thu Dec 19, 2013 5:44 am

สามี เป็นคนกรอกแบบฟอร์มI-130 ขอวีซ่าถาวรให้step child ใช่ไม๊คะ

ถ้าสามีต้องการยกเลิกการเป็น sponsor คงต้องแจ้งขอยกเลิกวีซ่าที่กำลังดำเนินการอยู่เลยค่ะ

โอนต่อให้คนอื่นไม่ได้ แพรไม่มีข้อมูลมายืนยัน แต่คิดว่า ไม่น่าโอนได้แน่นอนค่ะ

คงไม่มีการยื่นขอวีซ่าถาวรให้ แต่ตัวคนทำเรื่องให้ ขอไม่เป็น sponsor จะหาคนอื่นมาเป็น sponsorแทน โดยที่คนยื่นขอให้ยังเป็นคนเดิม ไม่เคยอ่านเจอกรณีนี้เลยค่ะ

ถ้าทำตามขั้นตอนวีซ่าไปเรื่อยๆ คนที่ยื่น I-130 ทำเรื่องขอวีซ่าให้ ต้องกรอกแบบฟอร์มทำสัญญาเป็นsponsor แน่นอนค่ะ ไม่ว่าจะมีรายได้ หรือไม่ก็ต้องเซ็นชื่อในแบบฟอร์ม sponsor I-864
แต่จะมี joint sponsor มาช่วยหรือไม่ อีกเรื่องหนึ่งค่ะ

ถ้าต้องการเปลี่ยน ตอนนี้ เท่าที่พอมีทางเป็นไปได้คือ แม่เด็กยื่นขอวีซ่าถาวรให้ลูกเอง (หลังจากยกเลิกอันเดิม ) เริ่มขั้นตอนใหม่เลย เป็น sponsor เอง ถ้ารายได้ไม่ผ่านเกณฑ์หา joint sponsor มาช่วย

แต่แพรขออนุญาตให้ความเห็นเพิ่มนอกเหนือคำถามนะคะ

ถ้าตัวแม่เด็กไม่สามารถเป็นsponsor เองได้ คือรายได้ไม่ผ่านเกณฑ์ ต้องใช้ joint sponsor มาช่วยเรื่องเอกสาร
ในชีวิตจริงถ้าลูกมาแล้วจะมีรายได้พอ support ตัวเองและลูกหรือไม่ เพราะในทางปฎิบัติกันทั่วไป joint sponsor มาช่วยแค่ในการเซ็นเอกสารขอวีซ่าเท่านั้น ไม่จำเป็นต้องมาช่วยเรื่องรายจ่ายต่างๆในการใช้ชีวิตจริง
จัดการปัญหาตัวเองให้เรียบร้อยก่อนแล้วค่อยยื่นเรื่องวีซ่าถาวรให้ลูกด้วยตัวเองก็น่าจะเป็นอีกวิธีที่น่าจะพิจารณาตอนนี้นะคะ

ถ้ารายได้ผ่านเกณฑ์ พร้อมเรื่องค่าธรรมเนียมที่จะต้องยื่นใหม่ ก็ยื่นขอวีซ่าถาวรให้ลูกด้วยตัวเองได้เลยค่ะ (ยกเลิกอันเดิมก่อน )
(แพรเข้าใจว่าแม่ถือกรีนการ์ดใช่ไม๊คะ ยื่นด้วยตัวเองได้ค่ะ )

ปล. แพรอ่านประโยคทั้งหมดแล้วไม่แน่ใจว่าเข้าใจสถานการณ์ที่ถามถูกต้องหรือเปล่า

หัวข้อบอกว่า I-130 เอกสารลูก
แต่ประโยคนี้ สามีเพื่อนจะยกเลิกเป็นสปอนเซอร์เพื่อนน้อง หมายถึง สามีจะยกเลิกเป็น sponsor ให้ภรรยาที่ตอนนี้น่าจะอยู่ด้วยกรีนการ์ด หรือ หมายถึง ไม่เป็น sponsorให้ ลูก ที่กำลังอยู่ในขั้นตอนวีซ่า
ไม่รู้แพรตอบตรงคำถามหรือเปล่า

emily rita

Post by emily rita » Thu Dec 19, 2013 3:38 pm

ขอบคุณแทนเพื่อนนะค่ะพี่แพร
ใช่ค่ะสามีเพื่อน เป็นคนกรอกแบบฟอร์มI-130ขอวีซ่าถาวรให้stepchildค่ะและก็ เป็นsponsorแทนเพื่อนค่ะเพราะเพื่อนไม่ได้ทำงานแล้วก็ไม่มีรายได้ค่ะ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by iiwswa » Thu Dec 19, 2013 3:43 pm

ถ้าหากสามียกเลิกการขอวีซ่าให้ลูก และเพื่อนอยากขอวีซ่าถาวรให้ลูกด้วยตัวเอง สามารถทำได้ค่ะ
ไม่มีรายได้ก็หา sponsorช่วย เรื่องเอกสารพอมีทางจัดการได้ แต่อาจลำบากเมื่อมาอยู่จริงอย่างที่บอกไปข้างบนล่ะค่ะ

เอาใจช่วยให้ได้ทางออกที่ดีนะคะ

Kung3251
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Post by Kung3251 » Fri Feb 05, 2016 10:28 am

สวัสดีค่ะขอเอกสารด้วยคนค่ะ ไม่รู้จะเริ่มต้องไหนดี I-130กำลังจะยื่นขอให้ลูกค่ะ14ปี ^:)^ ตอนนี้แม่อยูู่ เมกาแต่ลููกอยู่ไทยค่ะ Kung3251@hotmail.com

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by iiwswa » Sun Jul 31, 2016 1:34 am

เคสเริ่มต้นไปหรือยังคะ
แพนพึ่งเห็นข้อความค่ะ

ปกติจะตอบคำถามที่กรุ้ป usvisa4thai ในเฟสบุคทุกวันค่ะ
เข้าร่วมเป็นสมาชิกกรุ้ปได้นะคะ

Post Reply