แม่ถือกรีนการ์ด ขอวีซ่าถาวรให้ลูก ถามเรื่อง sponsor

การขอวีซ่าถาวรโดยผ่านทางสมาชิกในครอบครัว (Family based on immigrant), วีซ่าล็อตโต้ (DV lottory) และอื่น ๆ
Post Reply
iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

แม่ถือกรีนการ์ด ขอวีซ่าถาวรให้ลูก ถามเรื่อง sponsor

Post by iiwswa » Wed Feb 12, 2014 5:48 am

ขอความกรุณาไม่คัดลอกข้อมูลไปวางที่สาธารณะอื่น

web นี้จะปิดดำเนิการในปี 2015 แพรคงไม่ได้มาตอบคำถามในนี้อีกแล้ว
เพื่อนๆ เข้าไปหาข้อมูลได้ตามลิงค์นี้ค่ะ https://www.facebook.com/groups/visausa.thai/

แพร ย้ายข้อมูลแพรไปอยู่ที่บล็อค แพรกับเติ้ลช่วยกันเขียน

ใครมีคำถามจะให้แพรช่วยตอบไปที่นี่นะคะ http://www.mygreencardus.com/
และ Facebook เติ้ลดูแลอยู่ https://www.facebook.com/mygreencardus กดไลค์เพจจะได้ไม่พลาดข่าวสารนะคะ แพรกับเติ้ลพยายามหาข้อมูลดีๆ มาลงค่ะ :)>-
---------------------------------------------------------
เนื่องจากมีบุคคลที่หวังดี เป็นห่วงผู้ที่เข้ามาหาข้อมูลว่าแพรไม่ใช่ทนาย ไม่ได้จบกฎหมาย ข้อมูลที่แพรให้อาจส่งผลต่อการขอวีซ่าทำให้มีปัญหาได้ ขอความกรุณาทุกท่านที่มาหาข้อมูลพิจารณาทบทวนข้อมูลให้ดีก่อนตัดสินใจส่งเอกสารนะคะ
กรุณาอ่านลิงค์ที่แนบด้วย หาข้อมูลที่อื่นเพิ่มด้วย ตรวจสอบข้อมูลด้วยตัวเองให้แน่ใจว่าข้อมูลถูกต้องแล้วค่อยส่งเอกสารแต่ละขั้นตอน
แพรสรุปข้อมูลที่แพรเขียนที่นี่ไว้ในนี้นะคะ http://www.mygreencardus.com/

พ่อแม่ถือกรีนการ์ดขอวีซ่าให้ลูก http://www.mygreencardus.com/green-card-child/
ขั้นตอน http://www.mygreencardus.com/green-card ... -for-kids/

-------------------------------------------------------------
Uudy 2010 wrote:
ดิฉันสถานะตอนนี้เป็นผู้ถือใบเขียว และได้ขอวีซ่าถาวรให้ลูกอายุยังไม่ถึง 18 ปี
กำลังจะส่งเอกสารชุดDS -260 กับI-864 ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่เพราะเพิ่งทำงานเสียภาษีได้แค่หนึ่งปี ไม่รู้ว่าส่งแค่ปีเดียวจะผ่านหรือไม่ หรือต้องใช้joint sponsor ร่วมส่งไปด้วยเลย

แต่งานมาแล้ว 2 ครั้งกับus citizen ครั้งแรกเค้าตาย ครั้งสองหย่า
มีบางคนแนะว่า ให้ทำแบบเสียภาษีย้อนหลัง เพราะเข้าเมกามาตั้งแต่ปี 2011 ที่คิดจะเสียภาษีปีนี้ เพราะลูกนี่แหล่ะค่ะ
แพรขอถามเพิ่มอีกนะคะ เพื่อช่วยหาคำตอบให้ได้ตรงกับสถานการณ์เคส
ทำงานแบบที่ต้องเสียภาษีตั้งแต่เมื่อไหร่คะ

ที่บอกว่าอาจเสียภาษีย้อนหลังนี่แพรไม่รู้ว่าเป็นงานแบบไหน รับเงินเดือนประจำแบบมี หลักฐานการรับเงินเดือนที่ต้องไปเสียภาษีแล้วไม่ได้ไปจ่ายภาษีประจำปีในปีที่ผ่านๆมา
หรือ ทำแบบรับเงินสดเลยไม่ได้จ่ายภาษีแล้วอยากทำเรื่องจ่ายภาษีย้อนหลังคะ

ทำงานเสียภาษีได้ปีเดียว เป็น Tax return ของปี อะไรคะ
เป็นของปี 2012 หรือ 2013(ที่จะต้องทำเรื่องจ่ายในต้นปีนี้)

ตอนนี้อยู่คนเดียว ? มีภาระที่ต้องรับผิดชอบที่นี่ไม๊ (มีคนที่เราต้องดูแลเรื่องค่าใช้จ่ายที่นี่ไม๊)
ลูกที่ขอวีซ่าคนเดียวใช่ไม๊คะ
แพรจะเอาข้อมูลมาดูเกณฑ์รายได้ให้น่ะค่ะ

คำถามสุดท้าย ถามเพราะอยากรู้ Timeline เฉยๆค่ะ

เริ่มส่งเอกสารไป USCIS ขั้นตอนแรก ตั้งแต่ เมื่อไหร่คะ ( Priority date)
เพราะตอนนี้คิวของวีซ่ากลุ่มนี้ ( F2A )คิวหยุดมาตั้งแต่ 8 Sep 2013
ถ้าได้ เข้าขั้นตอน NVC ช่วงนี้ แสดงว่า เคสน่าจะได้รับ NOA2 และเข้าขั้นตอนNVC มาก่อนนี้ ประมาณ 2เดือนกว่าแล้ว หรือเปล่าคะ
Last edited by iiwswa on Thu Nov 01, 2018 7:34 pm, edited 3 times in total.

Uudy 2010
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Re: แม่ถือกรีนการ์ด ขอวีซ่าถาวรให้ลูก ถามเรื่อง sponsor

Post by Uudy 2010 » Sun Feb 16, 2014 12:26 am

คุณแพร พี่ไม่ถนัดเรื่องคอมเท่าไหร่นะคะ ต้องขอโทษล่วงหน้า ณ ที่นี้

ยินดีให้ข้อมูลค่ะ เพื่อเป็นประโยชน์กับท่านอื่น ๆ ต่อไป เราอยู่เมืองนอกแต่รักประเทศไทย รักคนไทยด้วยกัน คนไทยที่เมืองนอกรักกัน ช่วยเหลือประคับประคองกันดีกว่า คนไทยที่บ้านเราตอนนี้เป็นไหน ๆ เห็นด้วยไหมคะ?

เพิ่งทำงานจริงจัง ประมาณต้นปี 2012 น่ะค่ะ แต่รับเงินเดือนเป็นเงินสดตลอด เลยไม่เคยคิดจะเสียภาษี

งานนวดค่ะ. ปี 2013 รับเงินสดและเช็ค ปะปนกันไป
ไม่เคยไตร่ตรองว่าจะต้องรับรองลูกด้วยตัวเอง เลยไม่ได้นึกถึงเรื่องภาษี. แต่ปีนี้ต้องได้จ่ายของรายได้ปี 2013 เพราะรับเป็นเช็คด้วย ประมาณหมื่นเหรียญอ่ะค่ะที่รับเป็นเช็คทั้งปี นอกนั้นเป็นเงินสด

ไม่มีภาระที่นี่ค่ะ ส่งให้ลูกที่เมืองไทยแค่นั้น จะมีก็ค่าจิปาถะ เช่น ค่าเช่าอพาร์ทเม้นต์เดือนละแปดร้อยกว่าเหรียญ ไฟเดือนละร้อยกว่า ค่าโทรศัพท์เดือนละห้าสิบกว่า ค่าเน็ตอีกสี่สิบกว่า แชร์กับเพื่อนค่ะ แต่พี่เป็นคนเซ็นต์คอนแทคกับเจ้าของอพาร์ทเม้นต์ เพื่อนจ่ายให้พี่เป็นเงินสด ส่วนพี่จ่ายทุกอย่างผ่านทางออนไลน์ หักบัญชีบ้าง ผ่านบัตรเครดิตบ้าง

ลูกโทนคนเดียวค่ะ

เริ่มส่งเอกสาร October 14, 2011
USCIS Acceptance Confirmation: October 18, 2011
เข้า NVC: August 16, 2013

ตามนี้ล่ะค่ะ

ตอนนี้ก็จ่ายค่าfeeต่าง ๆ หมดแล้ว เหลือส่งสองฟอร์มสุดท้ายเข้าncv. แต่รู้สึกจะตกที่นั่งลำบากเรื่องภาษีนีล่ะ คงต้องหา joint sponsor ซะล่ะมั้ง :(

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: แม่ถือกรีนการ์ด ขอวีซ่าถาวรให้ลูก ถามเรื่อง sponsor

Post by iiwswa » Sun Feb 16, 2014 7:13 am

ขอบคุณข้อมูลนะคะ

เกณฑ์รายได้ ดูจากในนี้ http://www.uscis.gov/sites/default/file ... i-864p.pdf
Last edited by iiwswa on Thu Mar 19, 2015 2:22 pm, edited 1 time in total.

Uudy 2010
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Post by Uudy 2010 » Sun Feb 16, 2014 8:06 am

คุณแพรคะ

ถ้า Joint Sponsor ไม่ใช่คนโสด คือสถานะแต่งงานน่ะค่ะ ต้องใช้เอกสารของภรรยาเค้าด้วยไหม?

คนที่จะมาร่วมเป็นสปอนเซอร์ร่วมก็บังเอิญหายากจริง ๆ เพื่อนที่อยู่ด้วยกัน ยิ่งสถาพภาพการเงิน แม้เครดิตอะไรต่าง ๆ ไม่มีสักอย่าง

ฝรั่งโสด(กิ๊ก)ทั้งหลาย พอพูดเรื่องนี้ขึ้น เห็นแต่มันหายหน้าทุกราย(แม่งเห็นแก่ตัว เซ็งขนาด) สงสัยต้องปล่อยให้ลูกเรียนที่เมืองไทย จนกว่าแม่จะเสียภาษีครบสามปีโน้นกระมัง คนที่พร้อมจะร่วมเป็นสปอนเซอร์เค้าก็อยากได้เราเป็นเกิลเฟรนด์ อยากแต่งงาน แต่พี่ไม่พร้อมจะมีใครจริง ๆ ณ ตอนนี้เพราะอยู่คนเดียวก็มีความสุข อิสระ หาเลี้ยงตัวเองได้อยู่แล้ว พี่เลยค่อนข้างจะหวงความเป็นโสดอ่ะค่ะ ทำไงน้อ??

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by iiwswa » Sun Feb 16, 2014 8:30 am

ลองส่งเอกสารไปตามเท่าที่มีดูก่อนก็ได้ค่ะ แต่ เกณฑ์รายได้ มีบอกไว้แน่นอนตายตัวอยู่แล้ว ถ้าไม่ผ่านเกณฑ์ก็คือไม่ผ่าน
ถ้าลองส่งเอกสารไป NVCโดยที่ รายได้ยังไม่ผ่านเกณฑ์ จะได้รับการติดต่อจาก NVC ว่าให้หา joint sponsor มาช่วยแน่นอนค่ะ
แต่ก็ไม่ได้ส่งผลอะไรต่อเคส ที่จะลองส่งเอกสารไปก่อนแล้วถูกแจ้งมาว่าให้หา joint sponsor ยังไงก็แก้ไขได้
ลองส่งเอกสารเท่าที่เรามีไปก่อนก็ได้ค่ะ แล้วรอการติดต่อจาก NVC ว่าต้องทำอย่างไรต่อไป

ขอให้แก้ปัญหาได้นะคะ
Last edited by iiwswa on Thu Mar 19, 2015 2:24 pm, edited 1 time in total.

Uudy 2010
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Post by Uudy 2010 » Mon Feb 17, 2014 1:26 am

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะคุณแพร ในทุก ๆ คำแนะนำ

พี่จะพยายามหา joint sponsor ลองดูนะคะ ยังไงจะเข้ามาโพสต์ตอนต่อไปให้ทราบค่ะ :)

Uudy 2010
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Post by Uudy 2010 » Wed Jun 04, 2014 12:50 am

Khun iiws ka,

แล้วเวลานี้พี่คุณสมบัติไม่ครบตามที่อิมฯ ต้องการ พี่ต้องกรอกฟอร์ม I-864 ด้วยเหรอและคนที่จะมาร่วมเป็น joint sponsor ต้องกรอก I-864 เหมือนฟอร์มของพี่หรือกรอกฟอร์มI-864A ของเขาต่างหากเลย

ฟอร์มไหนที่พี่ต้องกรอก?
และฟอร์มไหนของคนมาร่วมสปอนเซอร์คะ?

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^:)^

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by iiwswa » Wed Jun 04, 2014 1:02 am

กรณีนี้ คนที่จะมาช่วยไม่ได้อยู่บ้านเดียวกับเรา
เพราะฉะนั้นเค้าตัองกรอก I-864แยก
Last edited by iiwswa on Thu Mar 19, 2015 2:24 pm, edited 1 time in total.

Uudy 2010
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Post by Uudy 2010 » Fri Jun 06, 2014 11:07 pm

คุณแพร...

ตอนนี้ ลูกได้submitted DS-260. ทางออนไลน์เรียบร้อยแล้ว เราต้องส่งเอกสารตามไปเลยใช่ไหมคะ? ต้องปริ๊นส์DS-260 ที่submitted ทางออนไลน์ออกมาแนบส่งไปด้วยหรือเปล่า? และมีอะไรบ้างคะที่ต้องส่งไปNVC?

Thank you for your time ka ^:)^ ^:)^

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by iiwswa » Sat Jun 07, 2014 4:08 am

ใบ confirm DS-260 เตรียมไปวันสัมภาษณ์เผื่อเฉยๆค่ะ
จากที่ช่วยแนะนำเพื่อนๆและติดตามเคสตั้งแต่มีระบบกรอกDS-260 ที่ผ่านมาจนท.ไม่ได้ขอดูใบยืนยันเพราะข้อมูลมีในระบบOnline NVCอยู่แล้ว
แต่ในคำแนะนำจากสถานทูตบอกว่าให้เตรียมใบยืนยันการกรอก DS-260 ไปในวันสัมภาษณ์ด้วยค่ะ

Post Reply