ขอความช่วยเหลือในการกรอกเอกสารสปอนเซอร์ I-864 และ I-864A ค่ะ

การขอวีซ่าถาวรโดยผ่านทางสมาชิกในครอบครัว (Family based on immigrant), วีซ่าล็อตโต้ (DV lottory) และอื่น ๆ
Post Reply
ploy31
แจมน้อย
แจมน้อย

ขอความช่วยเหลือในการกรอกเอกสารสปอนเซอร์ I-864 และ I-864A ค่ะ

Post by ploy31 » Sun Mar 09, 2014 10:56 am

ขอความช่วยเหลือหน่อยคะ พอดีดิฉันทำเรื่องขอวีซ่าให้พ่อมา IR5-PARENT OF US CITIZEN ตอนนี้ถึงกระบวนการส่งเอกสารสปอนเซอร์นะคะ หลังจากกรอก DS-260 เรียบร้อยแล้ว จากนั้นก็ได้ส่งเอกสารส่วนของสปอนเซอร์ไปNVC ปรากฏว่า ตัวเองและสามีพลาดไปคะ ไปกรอกเฉพาะ I-864 โดยใส่ชื่อสามีเป็นสปอนเซอร์ (555 ทำไปแบบงงๆคะ) จากนั้นผ่านไปสองสัปดาห์ เขาส่งเมลล์มาหา บอกว่า ..รายได้ของคุณไม่ถึงเกณฑ์ (เพราะว่าเราไม่ได้ทำงาน) ดังนั้น คุณควรกรอกฟอร์มI-864 แล้วใช้ Joint sponsor ซึ่ง นาย...คู่สมรสคุณ ควรกรอก ฟอร์ม I-864A ปัญหาของดิฉันมีอยู่ว่า ....

I-864A (Joint Sponsor ) Part2. ข้อที่ 13 ควรใส่ชื่อใคร (งง) แล้ว บรรทัดที่ว่า Indicate Number คืออะไรคะ
Part3. ข้อที่ 15

จากนั้น จะรบกวนขอแชร์ประสบการณ์จากผู้ที่เคยกรอก I-864 ในส่วนของสปอนเซอร์ด้วยคะ ยังไงรบกวนหน่อยนะคะ
ปล. แล้วพอจะทราบไหมคะว่า ในส่วนเอกสารที่ส่งไปคร้ังแรก ไม่ว่าจะเป็นTax returned ใบเกิด อะไรต่างๆ นี่ เราต้องส่งไปใหม่อีกไหม หรือว่าเฉพาะที่เขาเรียกมาเท่านั้น ขอบคุณคะ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: ขอความช่วยเหลือในการกรอกเอกสารสปอนเซอร์ I-864 และ I-864A

Post by iiwswa » Sun Mar 09, 2014 1:24 pm

ในChecklist Missing Document จะบอกว่าเราต้องส่งอะไรไปใหม่ ส่งเอกสารตามที่ NVC แจ้งค่ะ อันไหนที่NVC ไม่ได้แจ้ง ไม่ต้องส่งไปใหม่

หมายเหตุ ใบเกิดไม่รวมอยู่ในเอกสารชุด I-884 ของsponsorค่ะ
ถ้าจำเป็นต้องส่งใบเกิดใหม่จะแยกบอกในส่วนของเอกสาร The traveling applicant 's supporting civil documents จะบอกมาเป็นรายการว่าต้องแก้ไขอะไร หรือต้องส่งอะไรเพิ่ม

ส่วนที่ต้องแก้ไขนี้ที่ถามนี้อยู่ในส่วนของ Financial Evidence
ลองดูในEmailนะคะ ใน ส่วนของ คำว่า The traveling applicant 's supporting civil documents มีบอกให้ส่งอะไรเพิ่มไม๊

การตรวจเอกสารสองชุดนี้ (คือ ชุด เอกสารรายได้ Sponsor I-864 และ เอกสารชุดของพ่อเอกสารตัวจริงต่างๆ )จนท.แยกกันตรวจ ถ้าหากเอกสารชุดไหนต้องแก้ไข NVCก็จะแจ้งมา NVCอาจจะติดต่อมาแยกกันถ้าไม่ได้ตรวจเสร็จพร้อมกันค่ะ
Last edited by iiwswa on Fri Mar 14, 2014 5:55 am, edited 2 times in total.

ploy31
แจมน้อย
แจมน้อย

Re: ขอความช่วยเหลือในการกรอกเอกสารสปอนเซอร์ I-864 และ I-864A

Post by ploy31 » Mon Mar 10, 2014 7:43 pm

ขอบคุณมากนะคะ สำหรับความช่วยเหลือ ที่รวดเร็วทันใจ :X

djpook
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Post by djpook » Sun Apr 13, 2014 1:36 pm

สอบถามหน่อยค่ะ Civil Documents คืออะไรหรอค่ะ

พอดีกำลังทำเรื่องให้พี่สาวอยู่
ขอบคุณค่ะ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by iiwswa » Mon Apr 14, 2014 5:19 am

เอกสารชุดของคนต้องการวีซ่าที่จะต้องส่งไปNVCเช่นใบเกิด ใบสมรส ใบเปลี่ยนชื่อ ใบตำรวจ ดูในนี้เพิ่มค่ะ http://travel.state.gov/content/visas/e ... o-nvc.html

http://travel.state.gov/content/visas/e ... civil.html

ในขั้นตอนNVC มีขั้นตอนที่สำคัญคือ ต้องส่งเอกสารไปNVC 2ชุดเมื่อถึงเวลาที่ต้องส่ง

คือ
1.เอกสารฝั่งsponsorเรียก sponsor document หรือ AOS document หรือ Financial document ได้แก่หลักฐาานที่จะsupportด้านการเงินให้ผู้ต้องการวีซ่าและแบบฟอร์ม I-864ต่างๆ
2.เอกสารทางฝั่งผู้ต้องการวีซ่าเรียก The travelling applicant 's supporting civil document ได้แก่เอกสารต่างๆของผู้ที่ต้องการเดินทาง คือผู้ต้องการวีซ่า ได้แก่เอกสารต่างๆในลิงค์ที่แนบมาให้ค่ะ

Post Reply