เรียนสอบถามค่ะ เรื่องกรีนการ์ดค่ะ ขอรบกวนท่านผู้รู้เสนอแนะ

การขอวีซ่าถาวรโดยผ่านทางสมาชิกในครอบครัว (Family based on immigrant), วีซ่าล็อตโต้ (DV lottory) และอื่น ๆ
Post Reply
reason
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

เรียนสอบถามค่ะ เรื่องกรีนการ์ดค่ะ ขอรบกวนท่านผู้รู้เสนอแนะ

Post by reason » Sun Apr 27, 2014 12:35 pm

แม่ของสามี แต่งงานกับคนอเมริกาได้ประมานเกือบสิบปีละคะ

แม่สามี เคยให้ญาติๆ ทำเรื่องให้สามีไปอยู่อเมริกาเมื่อหกปีก่อนซึ่งตอนนี้จดหมายตอบรับส่งมาแล้ว แต่ติดที่ว่า ดิฉันกับสามีเพิ่งแต่งงานกันจดทะเบียนแล้ว ไปอ่านดูเขาบอกว่า ถือเป็นโมฆะจริงหรือไม่คะ

ซึ่งวันนี้แม่โทรมาขอเอกสารคือ ชื่อของดิฉัน ชื่อพ่อแม่ พี่ น้องปู่ยา ตายายดิฉันเป็นภาษาอังกฤษ เขาบอกว่าญาติที่ทำเรื่องคราวก่อนจะเอาไปดำเนินการให้ ดิฉันกับสามีจะมีความหวังได้ไปอเมริกามั้ยคะ

แม่พูดอังกฤษไม่คล่องเขียนไม่ค่อยได้ เลยไม่ได้ไปสอบซิติเซ่นค่ะ

มีแนวทางไหนพอจะไปได้บ้างคะ

ขอบพระคุณทุกคำตอบค่ะ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: เรียนสอบถามค่ะ เรื่องกรีนการ์ดค่ะ ขอรบกวนท่านผู้รู้เสนอแ

Post by iiwswa » Sun Apr 27, 2014 1:18 pm

สรุป คือ แม่ขอวีซ่าถาวรให้ลูกโสด
แต่ตอนนี้ลูกแต่งงานใช่ไม๊คะ

ตอนที่ลูกโสด จะรอวีซ่าในกลุ่มลูกโสด
ถ้าหากระหว่างลูกแต่งงาน แจ้งข้อมูลไปที่หน่วยงานที่รับเรื่องวีซ่า
จนท.จะเอาเคสไปใส่กลุ่มใหม่ คือ กลุ่มที่พ่อ/แม่ขอวีซ่าให้ลูกโสดแต่งงาน

เอ แต่ จะเปลี่ยนกลุ่มแบบนี้ได้ แม่ต้องเป็น US Citizen

เพราะ ถ้าแม่ถือแค่กรีนการ์ด จะขอวีซ่าถาวรให้ลูกแต่งงานแล้วไม่ได้ ไม่มีการจัดกลุ่มโควต้าสำหรับลูกของผู้ถือกรีนการ์ดแต่งงานแล้ว

ดูกลุ่มในนี้นะคะ ไม่มี การจัดกลุ่มสำหรับลูกของผู้ถือกรีนการ์ดแต่งงานแล้ว http://travel.state.gov/content/visas/e ... -2014.html
ไม่ทราบว่าใครเป็นคนยื่นเรื่องให้คะ
หมายถึงคนที่เป็น คนกรอกแบบฟอร์มยื่นขอวีซ่าให้น่ะค่ะ

ปกติ คนที่จะมากรอกแบบฟอร์มขอวีซ่าถาวรให้ได้ คือ จะต้องมีความเกี่ยวข้องกัน
ที่สามารถขอให้กันได้คือ พ่อแม่ ขอให้ลูก
หรือ ลูกขอให้พ่อแม่
หรือ พี่ขอให้น้อง น้องขอให้พี่
หรือ สามีขอให้ภรรยา ภรรยาขอให้สามี

ลองถามแม่ดูนะคะ ว่าใครเป็นคนยื่นเรื่องขอวีซ่าถาวรให้สามีเรา
แพรเดาว่าเป็นแม่ผู้ถือกรีนการ์ดขอวีซ่าถาวรให้ลูก

ถ้าเป็นแบบนี้ ตามที่แพรอ่านข้อมูลเจอ คือ ไม่มีการจัดกลุ่มให้ลูกที่แต่งงานแล้วค่ะ
ถ้าลูกแต่งงาน และ จนท. ไปทราบข้อมูลตอนสัมภาษณ์ น่าจะถูกปฎิเสธวีซ่าค่ะ เว้นแต่ว่า เจอจนท.ใจดีอนุโลมให้ (แต่แพรไม่คิดว่าจะเป็นเจอแบบนี้ เพราะไม่งั้นจะมีระเบียบไว้ทำไม)

ถ้าเผื่อจนท. ไม่รู้ว่า คนที่ต้องการวีซ่า คือลูกโสด นั้นแต่งงานแล้ว ก็อาจอนุมัติวีซ่า แต่ถ้าจนท.ไม่รู้ จากเราไม่บอก ก็ถือว่าเราปกปิดข้อมูล ถ้าจนท.มารู้ทีหลังก็สามารถยึดกรีนการ์ดได้ (จากที่เคยอ่านเจอนะคะ )

แพรตอบจากที่เคยอ่านเจอ ไม่มีประสบการณ์ตรงมายืนยันว่า เข้าใจถูกต้องแน่นอนนะคะ มาช่วยตอบเพราะ คิดว่าไม่น่ามีใครเข้ามาตอบแน่ๆ
ลองอ่านดูเองอีกทีนะคะ ให้ คนอื่นช่วยดูก็ได้่ การจัดกลุ่มขอวีซ่าถาวร ไม่มีกลุ่ม สำหรับ ลูกของผู้ถือกรีนการ์ดแต่งงานแล้ว
ข้อความจากลิงค์ข้างบนที่แพรเอามาฝากค่ะ

FAMILY-SPONSORED PREFERENCES.

First: (F1) Unmarried Sons and Daughters of U.S. Citizens:
กลุ่ม F1 ลูกของU.S. Citizens อายุมากกว่า 21 ปี ยังไม่แต่งงาน

Second: Spouses and Children, and Unmarried Sons and Daughters of Permanent Residents:

A. (F2A) Spouses and Children of Permanent Residents:
กลุ่ม F2A คู่สมรส และ ลูก ของ ผู้ถือกรีนการ์ด อายุ< 21 ปี โสด

B. (F2B) Unmarried Sons and Daughters (21 years of age or older) of Permanent Residents:
กลุ่ม F2A ลูก ผู้ถือกรีนการ์ด อายุ > 21 ปี ยังไม่แต่งงาน

Third: (F3) Married Sons and Daughters of U.S. Citizens:
กลุ่ม F3 ลูกของ US Citizen แต่งงานแล้ว

Fourth: (F4) Brothers and Sisters of Adult U.S. Citizens:
กลุ่ม F4 พี่น้อง ของ US Citizen

จากที่ดูแล้ว ไม่มีกลุ่มให้ สำหรับ ลูกผู้ถือกรีนการ์ด แต่งงานแล้วค่ะ

มีคนเคยเกิดกรณีนี้ ค่ะ ในอดีต มีปัญหาเรื่องยาวเลย
Last edited by iiwswa on Sun Apr 27, 2014 1:38 pm, edited 1 time in total.

reason
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Re: เรียนสอบถามค่ะ เรื่องกรีนการ์ดค่ะ ขอรบกวนท่านผู้รู้เสนอแ

Post by reason » Sun Apr 27, 2014 1:33 pm

คนที่ยื่นเรื่องเป็นลูกชายของพี่สาวของสามีคนเก่าค่ะ

ขอบพระคุณคุณแพรมากๆค่ะ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by iiwswa » Sun Apr 27, 2014 1:42 pm

เอ ลูก พี่สาว มายื่นให้ น้าเค้าเหรอคะ
ไม่น่าได้

โอ๊ย งง พี่สาวใคร สามีคนเก่าของใคร เป็นอะไรกับ สามีคุณreason คะ

ไม่ต้องอธิบายเพิ่มก็ได้นะคะ แพรไม่เข้าใจเองล่ะ ยังไงแพรคงไม่ได้ช่วยอธิบายมากไปกว่านี้แล้วล่ะ ข้อมูลยากไปสำหรับแพรที่จะเข้าใจค่ะ :-

ขอให้ได้วีซ่านะคะ :)>-

reason
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Post by reason » Sun Apr 27, 2014 1:54 pm

ว่าละว่าคุณแพรต้องงง5555

ขอโทษนะคะ ดิฉันก็ไม่รู้เหมือนกันมีความหวังว่าจะได้ไปอเมริกากับเค้าบ้างงT_T

ไม่เป็นไรคะคุณแพรแค่นี้ก็เป็นพระคุณอย่างสูงแล้วค่ะ ^_^

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by iiwswa » Mon Apr 28, 2014 2:58 am

ถ้าคุณreason อยากรู้ว่า สามีจะมีโอกาสได้วีซ่าหรือไม่ เราจะมีโอกาสได้วีซ่าพ่วงไปด้วยหรือไม่

คุณresonต้องรู้ว่า คนที่ยื่นเอกสารที่กรอกชื่อเป็นผู้ขอวีซ่าถาวรให้สามี มีความเกี่ยวข้องเครือญาติอย่างไรกับสามี (หมายถึงคนที่มีชื่อเป็นผู้ยื่นสมัครขอวีซ่าที่มีความเกี่ยวพันธ์ที่สามารถขอวีซ่าให้ได้นะคะ ไม่ใช่ผู้ที่ช่วยเตรียมเอกสารหรือช่วยยื่นเรื่อง)

คนที่สามารถยื่นขอวีซ่าถาวรให้ได้คือ พ่อ แม่ พี่ น้อง คู่สมรส (ญาติห่างๆ ลุงป้า น้า อา ตา ยาย ลูกพี่ลูกน้อง ไม่มีสิทธิ์ค่ะ เว้นแต่ว่าเป็นการยื่นขอวีซ่าถาวรให้บุคคลกลุ่มพิเศษ คือกลุ่มที่มีพ่อ/แม่เป็นทหารอเมริกันในสมัยสงคราม มีรายละเอียดปลีกย่อยมากกว่านี้ค่ะ)

แพรสมุติว่า สามีคุณresonคือคุณ ก นะคะ

คนที่ยื่นทำเรื่องขอวีซ่าให้ คือ คุณ A
วีซ่าจะจัดกลุ่มตามที่แพรบอกไปข้างบนค่ะ

ถ้าคนขอวีซ่าให้ ในที่นี้คือ คุณ A ไม่ใช่ พ่อหรือ แม่ของคุณ ก

คุณ Aไม่ใช่พี่หรือน้องของคุณ ก

คุณ A ไม่ใช่คู่สมรสของคุณ ก

คุณ A ไม่ใช่ลูกของคุณ ก

ถ้าขัอมูลจากคุณresonบอกว่าไม่ใช่ตามนี้
แพรคิดว่าเกิดการเข้าใจผิดค่ะ เพราะถ้าไม่ใช่กลุ่ม พ่อ แม่ พี่น้อง คู่สมรส ไม่น่าเป็นไปได้ว่าจะยื่นขอวีซ่าถาวรให้คุณ ก ได้
เข้าใจผิดในที่นี้ไม่ได้หมายถึงยื่นเรื่องผิด แต่หมายถึงการสื่อสารทำความเข้าใจในข้อมูลที่เอามาเล่าต่อน่ะค่ะ น่าจะสื่อสารส่งต่อข้อมูลไม่เข้าใจกันมากกว่า
(ตามความเข้าใจแพร คิดว่าคนที่ยื่นเรื่องขอวีซ่าถาวรให้ คุณ ก คือแม่คุณ ก ค่ะ แต่คนอื่นแค่มาช่วยในการดำเนินเรื่อง เพราะดูแล้วคนอื่นๆไม่น่าเป็นผู้ขอยื่นเรื่องให้ได้โดยตรง )

เพราะถ้ายื่นเรื่องผิดเคสไม่น่าได้รับการอนุมัติหลังจากผ่านการรอมา6ปี และมาถึงขั้นตอนที่ส่งเอกสารเพิ่มค่ะ

หลังจากรู้ว่า คนที่ยื่นเรื่องขอวีซ่าให้คุณ ก คือ คุณ A เป็น พ่อ แม่ พี่ น้อง ลูก หรือคู่สมรสของคุณ ก

มาดูว่า คุณ A อาศัยอยู่ในอเมริกาด้วยการถือกรีนการ์ด หรือเป็นUS Citizen

ถ้าคุณ A ถือกรีนการ์ด จะไม่สามารถขอวีซ่าถาวรหรือกรีนการ์ดให้กับ คุณ ก ถ้าคุณ ก แต่งงานหลังจากยื่นเรื่องไป

แต่ถ้าคุณ A เป็นUS Citizen สามารถยื่นเรื่องให้ คุณ ก ต่อได้ หากคุณ ก แต่งงาน
หลังคุณ ก แต่งงาน จะเปลี่ยนกลุ่มในการรอคิวโควต้าวีซ่าหรือไม่
ต้องดูว่า คุณ A มีความเกี่ยวข้องกับ คุณ ก อย่างไรค่ะ
ถ้าคุณA เป็น US Citizen และคุณ A เป็นพี่ น้อง คุณ ก ยื่นเรื่องต่อได้ไม่เปลี่ยนกลุ่ม
ถ้าคุณ A เป็น US Citizen และคุณ A พ่อ แม่ คุณ ก ยื่นเรื่องต่อได้ แต่เปลี่ยนกลุ่มค่ะ

แพรยิ่งอธิบายอาจยิ่งงง
แต่พยายามอธิบายเพราะอยากให้ได้คำตอบ
คำตอบคำถามนี้ไม่ยากเลยถ้า เข้าใจว่า คุณ A หมายถึงใคร และเกี่ยวข้องเป็นอะไรกับคุณ ก

ถ้าหาความเกี่ยวพันธ์สองคนนี้ได้ก็จะรู้ว่ามีโอกาสได้วีซ่าหรือไม่ค่ะ

ปล. คำว่า ลูกชายของพี่สาวของสามีเก่า เป็นคนยื่นเรื่องให้สามี นี่แพรไปต่อไม่ถูกเลยค่ะ
สามีเก่าของแม่? ก็น่าจะคือ พ่อ ของสามีคุณ reason? ?
คำต่อมา พี่สาว ของพ่อ คือป้า ; แล้วป้าให้ลูกมายื่นวีซ่าให้ ด้วยเหตุผลความเกี่ยวพันธ์อะไร นึกไม่ออกค่ะ ( ลูกป้า เป็นพี่น้อง คนละพ่อ แม่ กับสามีคุณ reason ยื่นขอวีซ่าถาวรให้? ? ไม่น่าเป็นไปได้ค่ะ )

หรือ สามีเก่าของคุณreason? ไม่น่าใช่

หรือ สามีเก่าของสามี @-) คิดมาถึงตรงนี้ แพร งง หนักเลย ไปต่อไม่ถูกเลย #-o

ลองสรุปดูนะคะ ว่า "ลูกชายของพี่สาวของสามีเก่า" คนคนนี้น่ะค่ะ เป็น พ่อ หรือ พี่ หรือ น้อง ของสามีคุณreason แล้วจะได้คำตอบแบบง่ายมากค่ะ
คุณ A เป็นอะไรกับคุณ ก ?
1. Aเป็น พ่อ ก
2. A เป็น พี่/น้อง ก
3. A เป็น ลูก ก

คุณreasonตอบคำถามนี้ได้ไม๊คะ คำตอบคือ1หรือ 2 หรือ 3
แต่สำหรับแพรคิดว่าไม่ใช่1-3เลย
เพราะคนที่มีคุณสมบัติยื่นขอวีซ่าให้คุณ ก ได้ตามความข้อมูลที่ให้มา น่าจะเป็น แม่ คุณ ก ค่ะ คนอื่นๆแค่มาช่วย ในการจัดส่งเอกสาร หรือมาเป็น sponsorร่วมเท่านั้น

ลองคิดตามที่แพรอธิบายดูนะคะแล้วจะได้คำตอบว่าคุณresonมีโอกาสได้วีซ่าถาวรเข้าอเมริกาหรือไม่ค่ะ :)>-

แพรกลับไปอ่านคำถามอีกรอบ ที่บอกว่า ถือเป็นโมฆะจากหาข้อมูลอ่านเอง หรือเอกสารจากหน่วงงานวีซ่าส่งมาคะ

โมฆะในที่นี่ระบุเลยหรือเปล่าว่าการขอวีซ่านั้นถือเป็นโมฆะ และใช้ภาษาอังกฤษว่าอะไรคะ
ถ้าเป็นเอกสารยืนยันจากจนท.โดยตรงแสดงว่าผ่านการพิจารณาของจนท.แล้วมังคะ แพรอ่านแล้วก็งงอีกรอบ

ขออภัยนะคะถ้าทำให้งงไปด้วย ^^

reason
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Post by reason » Sat May 03, 2014 12:11 pm

ขอบพระคุณคุณแพรมากๆคะที่สวะเวลามาตอบ

คิดว่าแม่เป็นคนยื่นเรื่องค่ะและ พี่เดวิดเป็นคนดำเนินการให้เรื่องเอกสารให้ค่ะ

ตอนนี้พี่เดวิดได้ขอชื่อของดิฉัน ชื่อปู่ยาตายายพี่น้องของดิฉันไป ไม่ทราบเหมือนกันว่าเอาไปแนบอย่างไร ถามมากก็เกรงใจ เพราะไม่สนิทกัน

ตอนนี้ก็ได้แต่รอค่ะ ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ค่ะ ไว้ทำเรื่องไปเยี่ยมท่านทีหลังก็ได้ค่ะ ^^

ไว้จะมาอัพเดทนะคะหากคืบหน้า ขอบคุณมากๆค่ะ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by iiwswa » Sat May 03, 2014 4:02 pm

ถ้าเคสมาถึงขั้นตอนNVCแล้ว
และทางNVC แจ้งให้จ่ายเงินค่าธรรมเนียมที่ขั้นตอนนี้โดยไม่รู้ว่าตัวผู้ต้องการวีซ่าแต่งงานแล้ว

และมารู้ทีหลังหากเคสถูกปฏิเสธก็เสียดายค่าธรรมเนียมที่จ่ายไปน่ะค่ะ

แต่ทางญาติๆอาจจะเต็มใจจ่ายเพื่อลองดูว่าอาจมีหวังก็ได้ ก็ลองดูตามนั้นค่ะ

หรือแม่อาจไปสอบUS Citizenแล้วโดยไม่บอกเราก็ได้ ถ้าแม่เป็นUS Citizenเรามีสิทธิ์ได้วีซ่าค่ะ

ขอให้โชคดีนะคะ

Post Reply