อยากทราบเกี่ยวกับเอกสารที่ต้องส่ง NVC ค่ะ

การขอวีซ่าถาวรโดยผ่านทางสมาชิกในครอบครัว (Family based on immigrant), วีซ่าล็อตโต้ (DV lottory) และอื่น ๆ
Post Reply
ployphan
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

อยากทราบเกี่ยวกับเอกสารที่ต้องส่ง NVC ค่ะ

Post by ployphan » Mon Apr 28, 2014 1:23 pm

ลูกชายเป็น citizen อายุเกิน 21 ปี ทำเรื่องขอวีซ่าถาวรให้แม่ ซึ่งขั้นตอนได้มาถึงตอนที่ต้องส่งเอกสารให้ทาง NVC ซึ่งทางนั้นต้องการตัวจริง ปัญหาคือ เราไม่มีเอกสารทะเบียนสมรสต้นฉบับ (สูญหายตอนน้ำท่วม) แต่มีใบหย่าต้นฉบับ เลยจะขอสอบถามท่านผู้รู้ว่า ในกรณีนี้ เราจะส่งแค่ใบหย่า(รวมเอกสารอื่นๆ) ยกเว้นใบทะเบียนสมรสได้หรือปล่าวคะ ซึ่งเอกสารทุกอย่างเราแปลและรับรองจากทางกงศุลเรียบร้อยแล้ว มีคนรู้จักแนะนำว่า ไม่ต้องส่งทะเบียนสมรสเพราะมีใบหย่าแล้ว แต่ไม่แน่ใจ กลัวต้องส่งซ้ำซ้อนอีกรอบ เลยอยากจะขอคำแนะนำจากผู้ที่ทราบหรือมีประสบการณ์ช่วยตอบให้หน่อยค่ะ :-

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: อยากทราบเกี่ยวกับเอกสารที่ต้องส่ง NVC ค่ะ

Post by iiwswa » Mon Apr 28, 2014 11:55 pm

ตอบที่นี่นะคะ viewtopic.php?f=26&t=34528

แพรให้ ข้อมูลเพิ่มนะคะ
ขั้นตอนปัจจุบัน นอกจาก ส่งเอกสารไปNVC แล้ว ต้องเข้าไปกรอก แบบฟอร์ม DS-260 online ด้วยค่ะ
ไม่รู้ว่า ถึงขั้นตอนนี้ไปหรือยัง

เวลาตอบ ดูคำถามดีๆ นะคะ จะมีบางคำถามที่ใช้ศัพท์ที่อาจทำให้เข้าใจผิด ตอบผิด
กรอกข้อมูลเสร็จ อย่าพึ่งกด SUBMIT จนกว่าจะมั่นใจว่ากรอกข้อมูลถูกหมดทุกข้อค่ะ

เพราะ ถ้า กด SUBMIT ข้อมูลจะถูกส่งไป NVC เราจะเข้าไปแก้ไขอะไรเองไม่ได้หลังจาก SUBMIT ถ้าหากเจอทีหลังว่ากรอกผิด จะแก้ไขยาก เสียเวลาต้องติดต่อNVC และ รอNVC ตรวจสอบอีกรอบ ค่ะ

ขั้นตอน NVC ส่งเอกสารภาษาไทยตัวจริง ไม่ต้องแปลค่ะ การส่งเอกสารแปล ทำให้ จะมีเอกสารที่ตรวจมีจำนวนแผ่นมากขึ้น โอกาสผิดพลาดอาจเกิดขึ้นได้มากกว่า ส่งเอกสารน้อยใบ(แต่ส่งครบ)ค่ะ

ployphan
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Re: อยากทราบเกี่ยวกับเอกสารที่ต้องส่ง NVC ค่ะ

Post by ployphan » Fri May 23, 2014 5:22 pm

ขอบคุณคุณแพร มากนะคะ ที่ให้่ความรู้เพิ่มเติมมากมาย คิดว่ายังมีคนที่ไม่ทราบรายละเอียดเหล่านี้อีกมาก พลอยเป็นคนนึงที่ได้รับข้อมูลจากที่นี่ และทำให้คลายความกังวลใจไปได้มากเลยค่ะ เพิ่งได้รับเอกสารจากกรมตำรวจ ใบรับรองความประพฤติ รวบรวมเอกสารทั้งหมดและทำตามขั้นตอนที่คุณแพรได้แนะนำอย่างละเอียด ส่งเอกสารไปให้ลูกแล้ว และลูกชายจะเป็นผู้กรอกเอกสาร DS 260 ค่ะ ไม่ทราบว่า ขั้นตอนนี้ ใช้เวลานานเท่าไหร่คะ หลังจากที่เราส่งเอกสารและกรอกข้อมูล DS260 ทาง NVC ถึงจะส่งเคสมาสถานฑูตไทย (ในกรณีที่เอกสารผ่าน ไม่มีปัญหา) เพราะเราจะได้คำนวณเวลาได้คร่าวๆ ว่าควรจะทำอะไรต่อไปในระยะเวลาที่เหลือค่ะ ;;)

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by iiwswa » Tue May 27, 2014 12:22 am

ประมาณ2อาทิตย์ หนึ่งเดือน หรือสองเดือนแล้วแต่เคสและจังหวะที่ส่งเอกสารไป เคสมากเคสน้อยยค่ะ

ployphan
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

Post by ployphan » Tue May 27, 2014 8:10 pm

ขอบคุณมากนะคะ น่ารักที่สุดเลย >:D<

Post Reply