ประสบการณ์เพื่อนๆ ที่สัมภาษณ์ไม่ผ่าน Visa F1

แลกเปลี่ยนข้อมูลในการขอวีซ่านักเรียนและวีซ่าแลกเปลี่ยน
Locked
bellbell

ถูก Reject Visa F1

Post by bellbell » Tue Nov 22, 2005 7:01 pm

วีซ่าไม่ผ่านเสียใจมาก ๆ เลยให้ เหตุผลที่กงสุลบอกเราคือเราไม่สามารถแสดงความสัมพันธ์ของน้ากับเราได้และเหตุผลว่าทำไมน้าต้องมาส่งเสียให้เรียน ทั้งๆ ที่เรามี จดหมายรับรองการทำงานของเรา ของน้า เงินอีกเกือบ 2 ล้าน และไปเรียนแค่ภาษาอย่างเดียวไม่ได้เรียนนาน เขาบอกว่ามายื่นครั้งหน้าให้พาน้า พาแม่มาด้วย และทำจดหมายที่มาที่ไปของเงิน เรายังงงๆ อยู่เลยนี่มันอะไรกันนี่ รบกวนพี่ ๆ ในห้องไกลบ้านช่วยแนะนำเรื่องเอกสารแสดงความสัมพันธ์หน่อยนะค่ะ เรามีทะเบียนบ้านไปให้เขาดูนะค่ะ แต่ว่าคนละนามสกุลเพราะน้าจดทะเบียนสมรส สงสัยว่าทำไมเขาไม่คืนเอกสารให้เขาคืนให้แต่ passport '' งงจัง

ไม่รู้ว่าจะไปหาหลักฐานความสัมพันธ์จากไหนมาแล้วเอกสารเรายื่นเยอะมาก ทั้งด้านการเงินของเราเอง และของน้า ทำไมเขาไม่พิจารณาให้ดีก็ไม่รู้เขาไม่อ่านเอกสารเราเลยนะ มุ่งเน้นแต่ทำไมแม่ไม่ส่งให้เรียน เราบอกว่าแม่เลิกกับพ่อประมาณ16 ปีแล้วน้ากับแม่เลี้ยงเรามาตั้งแต่เด็กที่เราไม่ยื่น statement ของแม่เพราะคิดว่า เงินที่เรามีอยู่และน้ามีมันครอบคลุมแล้ว และแม่เราทำงานเป็นนายหน้าค้าที่ดินและขายเสื้อผ้าส่งปลาสดไม่ได้จดทะเบียนการค้า ไม่มีงานบริษัทประจำไม่เคยเปิดบัญชีเลย เขาใช้บัญชีน้าเวลาต้องการโอนเงินเราก็เลยไม่ยื่นแม่เป็นสปอร์เซอร์ พอแม่เรารู้ว่าเราจะไปเรียนภาษาที่อเมริกาแม่เราก็รีบไปเปิดบัญชีเพื่อถ้าวีซ่าเราผ่านเขาจะเป็นคนส่งเงินให้เราถ้าเราไม่มีเงินใช้ จากที่เขาไม่ยอมเปิดบัญชีมา 30 กว่าปีเพราะว่าเขาไม่ชอบยุ่งยากทำธุระกรรมทางการเงินมีอะไรจะให้น้าทำให้หมด เราก็เลยไม่ยื่นของแม่ ทางบริษัทที่เราทำงานก็มีจดหมายแจ้งว่าถ้าเราเรียนจบเขาจะรับเราเข้าทำงานอีกครั้งด้วย เจ้านายเราเป็นญี่ปุ่นค่ะ มีปัญหาเรื่องสปอร์เซอร์เรื่องเดียวค่ะ ไม่รู้ว่าไปขอใหม่จะยื่นstatement ของแม่และพาแม่พาน้าไปด้วยไม่รู้ว่าจะผ่านมั้ย ค่ะ รบกวนเพื่อน ๆ พี่ที่มีความรู้เรื่องนี้ตอบหน่อยนะค่ะ

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Tue Nov 22, 2005 11:34 pm

สวัสดีค่ะคุณ bellbellยินดีต้อนรับค่ะ แนทเห็นจังเลยค่ะ แนทเองก็เคยวีซ่าท่องเที่ยวไม่ผ่านเหมือนกันค่ะ ลองใหม่นะคะ เอาเอกสารที่เขาบอกว่าต้องการให้ยืนยันส่งอีกค่ะ

เรื่องเอกสารต่าง ๆ ที่เรายื่นไปแล้วเราไม่ได้วีซ่าน่ะ เขาจะไม่คืนให้นะคะ แนทเข้าใจว่า เขาน่าจะเก็บรวบรวมไว้ในครั้งต่อ ๆ ไปน่ะค่ะ เขาก็คงเอาไว้ไปตรวจสอบครั้งต่อ ๆ ไปน่ะค่ะ
    แนทไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยค่ะ เพราะว่าแนทไม่ทราบว่าทางกงศุลเขาเอาอะไรมาวัดกันแน่น่ะค่ะ โชคดีค่ะ

Pond
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Pond » Wed Nov 23, 2005 6:04 am

ปอนด์เสียใจด้วยค่ะ F1 หมายถึงวีซ่านักเรียนใช่หรือเปล่าค่ะ หากว่าใช่ ปอนด์คิดว่าที่คุณไม่ผ่านเพราะไม่มี I-20 หรือเปล่าเนี่ย ปอนด์อ่านมาว่าทุกคนที่จะไปเรียนที่อเมริกาจริงๆ ก็ต้องขอ I-20 จากโรงเรียนที่เราจะมาเรียนรับรองให้ด้วยนะค่ะ ปอนด์ไม่เคยขอหรอกเคยอ่านมาเท่านั้นค่ะ ถ้าอยากยื่นใหม่ครั้งหน้าก็อย่าให้ยื่นเอกสารเดิมๆเหมือนครั้งที่แล้วนะค่ะ ให้พาน้ากับแม่ไปด้วยก็ได้ เมื่อกี้ปอนด์ไปเห็นคุณโพสต์ในพันทิพ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
Last edited by Pond on Wed Nov 23, 2005 6:15 am, edited 2 times in total.

jk28
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by jk28 » Wed Nov 23, 2005 6:12 am

มาให้กำลังใจนะคะ ไม่มีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่ แต่เท่าที่ได้ยิน ถ้าเขารีเจ้คว๊ซ่าเรา แล้วแจงรายละเอียดเอกสารรอบหน้า
เขามักจะให้วีซ่าเราผ่าน ที่สำคุญเวลายื่น และสัมภาษณ์เราต้องยืนยันในข้อมูลที่ให้ไปแล้วในครั้งก่อน โชคดีนะคะ

bellbell

Post by bellbell » Wed Nov 23, 2005 10:53 am

มี I20 ค่ะมีทุกอย่างค่ะขาดแต่ไม่มีอะไรมาวัดว่าน้าจะส่งให้เรียนตลอดจนจบการศึกษา

siwa13
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by siwa13 » Wed Nov 23, 2005 11:46 am

ยื่นเข้าไปใหม่ รีบๆไปยื่นเลย แต่ครั้งนี้ให้เอาคุณน้าไปยืนยันในวันสัมภาษณ์ด้วย ให้บอกว่าเราอยู่ในความอุปการะ ของคุณน้ามา 10ปีแล้ว(พี่ทำงานเกื่ยวกับศึกษาต่อต่างประเทศค่ะ เห็น case แบบนี้เยอะ) good luck!!

Pond
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Pond » Wed Nov 23, 2005 12:43 pm

bellbell wrote:มี I20 ค่ะมีทุกอย่างค่ะขาดแต่ไม่มีอะไรมาวัดว่าน้าจะส่งให้เรียนตลอดจนจบการศึกษา

อืมมม ก็ลองทำอย่างที่ปอนด์กับพี่แนนบอกนะว่าเอาน้าหรือแม่ไปด้วย เข้าไปสัมภาษณ์กับคุณด้วยกันเลยนะค่ะ ขอให้โชคดีค่ะ

bellbell

Post by bellbell » Wed Nov 23, 2005 12:54 pm

ต้องจ่ายค่ะธรรมเนียมวัซ่าที่ไปรษณย์อีกครั้งใช่มั้ยค่ะ

Pond
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Pond » Wed Nov 23, 2005 1:56 pm

bellbell wrote:ต้องจ่ายค่ะธรรมเนียมวัซ่าที่ไปรษณย์อีกครั้งใช่มั้ยค่ะ

ใช่แล้วค่ะ ต้องจ่ายอีกครั้งค่ะ

bellbell

Post by bellbell » Wed Nov 23, 2005 2:28 pm

เขาบอกว่าเราขาดหลักฐานเหตุผลแสดงความสัมพันธ์ของน้ากับเราได้และเหตุผลว่าทำไมน้าต้องมาส่งเสียให้เรียน หลักฐานที่เราแสดงคือ ทะเบียนบ้านที่มีชื่อแม่กับหน้ามีพ่อแม่เดียวกัน รูปถ่ายเรากับน้า จดหมายสปอรืเซอร์ ม recommadation from boss ของเรา, ใบรับรองการทำงานน้า, statement of me and my aunt จากbank book bank ตัวจริง , I20 , sevie , visa fee 36_1_38 ไม่รู้จะเอาอะไรไปอีกแล้วค่ะอีก

Pond
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Pond » Wed Nov 23, 2005 3:10 pm

ปอนด์จะเอาใจช่วยค่ะ ดีที่สุดเอาน้าหรือแม่ไปด้วยดีกว่าค่ะ เขาอาจจะสัมภาษณ์กับน้าหรือแม่ก้ได้นะค่ะ

ปอนด์เองก็มีเพื่อนสนิทที่เคยขอวีซ่าท่องเที่ยวครั้งแรกไม่ผ่าน ก็เลยขอใหม่พร้อมกับแม่ปอนด์ ยื่นเอกสารและไปสัมภาษณ์ด้วยกันเลยนะ ตอนสัมภาษณ์แม่ช่วยพูดกับฝรั่งให้เพื่อนปอนด์จนได้ ฝรั่งคนนั้นใจดีเลยให้วีซ่า 10 ปีทั้งสองคนเลยค่ะ ลองพาน้าหรือแม่ไปพูดกับฝรั่งดูนะค่ะ เผื่อช่วยได้ เอาใจช่วยค่ะ

bellbell

Post by bellbell » Wed Nov 23, 2005 4:10 pm

ขอบคุณมาก ๆ นะค่ะ คุณปอนด์

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Wed Nov 23, 2005 6:38 pm

แนทเข้ามาให้กำลังใจอีกรอบนึงค่ะ ขอให้ คุณ bellbell โชคดีในการขอครั้งต่อไปนะคะ

m2m
ทีมงาน
ทีมงาน

Post by m2m » Wed Nov 23, 2005 7:04 pm

ขอครั้งใหม่ก็ต้องจ่ายค่าวีซ่าใหม่ค่ะ ครั้งต่อไปขอให้ได้นะค่ะ

Pond
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Pond » Thu Nov 24, 2005 3:49 am

ยินดีเสมอค่ะ ยื่นขอใหม่ได้ผลยังไงมาเล่าให้ฟังด้วยนะค่ะ เป็นกำลังใจให้เยอะๆ และขอให้โชคดีค่ะ

:FL:

Locked