Visa F-1 (Student) ใกล้จะหมด แล้วควรทำอย่างไรดี

แลกเปลี่ยนข้อมูลในการขอวีซ่านักเรียนและวีซ่าแลกเปลี่ยน
Post Reply
Yu15

ใกล้จะหมด Visa F-1 (Student) แล้วควรทำอย่างไรดี

Post by Yu15 » Sun Dec 04, 2005 11:40 am

สวัสดีค่ะ
มีคำถามอยากจะสอบถามเกี่ยวกับ Visa F-1
ถ้า Visa จะหมดแล้วแต่ยังต้องการอยู่ USA ต่อ จะมีทางอย่างไรบ้างค่ะ

nattaka
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by nattaka » Sun Dec 04, 2005 9:11 pm

สวัสดีค่ะคุณ Yu15 วีซ่านักเรียนใกล้หมดแล้วแต่อยากอยู่ต่อเนี่ย อยู่เพื่อเรียนหนังสือหรือว่าทำอะไรคะ ถ้าอยู่เพื่อเรียนหนังสือต่อก็ให้โรงเรียนออกใบ I-20 ให้นะคะแล้วก็สามารถอยู่ต่อได้จนกว่า I-20 จะหมดอายุน่ะค่ะ

m2m
ทีมงาน
ทีมงาน

Post by m2m » Mon Dec 05, 2005 5:21 am

1. ขอต่อ I-20 ให้ทาง รร ออกให้
2. อยู่ได้เลย วีซ่าหมด ก็หมดไป คือเป็นโรบินฮู้ด
3. แต่งงานกับ us citizen

Rianny
แจมประจำ
แจมประจำ

Post by Rianny » Mon Dec 05, 2005 10:35 am

ใช่คะต้องให้โรงเรียนออกให้ ไม่งั้นเป็น robinhood แน่ๆ ลองติดต่อโรงเรียนดูนะคะ 36_1_39

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Mon Dec 05, 2005 10:42 am

สวัสดีค่ะคุณ Yu15 แนทเเองไม่มีประสบการณ์และความรู้ตรงนี้เลยค่ะ แนทให้กำลังใจละกันนะคะ โชคดีค่ะ

Pond
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Pond » Mon Dec 05, 2005 10:53 am

มายืนยันกับพี่แนทกับพี่เอ็มค่ะ ไม่งั้นจะกลายเป็นโรบินฮูดนะค่ะ

bowbo

Post by bowbo » Sat Jan 07, 2006 4:37 am

If you're an academic student who has enrolled in academic program for at least one year, you may apply for an optional practical training or so called OPT which for international student who wishes to seek OFF CAMPUS Job opportunites. You should contact International Student Services at your university regarding this matter. They should be able to assist you.

However, if you're here in the US just to study ESL courses, you are not qualified to apply for the OPT because you're not in academic program.

My suggestion is to contact and confirm the information with International Student Services.

Good Luck ja

Tanya^_^
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Tanya^_^ » Sat Jan 07, 2006 7:10 am

เข้ามาเอาใจช่วยค่ะ ขอให้โชคดีนะคะ...

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Sat Jan 07, 2006 7:13 am

คุณ bowbo เก่งจังค่ะ แนทให้กำลังใจนะคะคุณ Yu15

Jum
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Jum » Sun Jan 08, 2006 4:54 am

หางานทำค่ะ ทำงานในธุรกิจการท่องเที่ยวนะคะ เพราะพวกเค้าจะจ้างชาวต่างชาติอยู่แล้ว เช่น สกีรีสอร์ท งานในเรือสำราญเป็นต้นค่ะ ลองไปซื้อหนังสือ Work Your Way Around The World มาอ่านนะคะ แล้วจะเห็นว่าอเมริกาและทั่วโลกยังมีขุมทองมีงานให้ทำอีกเยอะแยะ โดยไม่ต้องเป็นโรบินฮู้ด

36_1_37

Tanya^_^
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Tanya^_^ » Sun Jan 08, 2006 5:18 am

จริงหรอคะพี่จุ๋ม อย่างนี้น่าอยู่ที่นี่หน่อย อิอิ ขอให้โชคดีนะคะ :FL:

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Sun Jan 08, 2006 5:42 am

ธันย่าจ๊ะ.....จุ๋มน่ะ เขาเป็นสาวเก่งมานานแล้วหละ พี่ยัง (แอบ) ชื่นชอบน้องเขาอยู่เลยน่ะ คนอะไร เก๊ง เก่งน่ะ

Rianny
แจมประจำ
แจมประจำ

Post by Rianny » Sun Jan 08, 2006 6:15 am

ขอให้ราบรื่นคะ

Jum
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Jum » Sun Jan 08, 2006 9:59 pm

จริงสิจ๊ะ หนูธันย่า พี่ค่อนข้างเห็นใจและไม่พอใจนะ ที่ยังมีคนอีกมากมายไม่รู้ว่า โอกาสในโลกนี้ยังมีอีกเยอะ โดยที่ไม่ทำอะไรผิดกฎหมาย เข้าใจว่าคนเรามีความจำเป็นและความฝันแตกต่างกันไป แต่อยากให้ทุกคนรับรู้ว่า การเป็นโรบินฮู้ดในอเมริกาไม่ใช่ตำนานผจญภัยที่ลงท้ายด้วยความสุขเสมอไป คิดดูสิขนาดคนที่มาอย่างถูกกฎหมาย ยังสู้กันแทบตาย หรือไม่มีความสุข แล้วอยู่อย่างผิดกฎหมายต้องคอยหลบ ๆ ซ่อน ๆ เงินค่าจ้างก็ไม่ได้รับเต็มเม็ดเต็มหน่วย เจ็บป่วยก็ไปหาหมอไม่ได้ แล้วมันจะสุขได้อย่างไร การหาคนแต่งงานด้วยก็เช่นกัน ถ้าเจอรักแท้ก็โชคดีไป แต่ถ้าไม่ใช่ล่ะ จะเอาอะไรมารับประกัน ขนาดคนที่มาด้วยวีซ่าคู่หมั้นหรือคู่สมรส ก็ว่าเล็งกันมาดีแล้ว มันยังล่มได้ จริงไหม

เพื่อนพี่เขามาด้วยโครงการออแพร์ ตอนแรกก็ขวนขวายหาใหญ่เลยน่ะ แฟนน่ะ เพราะความฝันเธอคืออาศัยอยู่เมืองนอก พี่เลยซื้อหนังสือเล่มที่ว่าส่งไปให้ เดี๋ยวนี้เธอก็ไม่รู้สึกกดดันแล้ว ได้เจอคนรักก็ถือว่าถูกหวย หากไม่ได้ เธอก็สามารถหางานทำได้ งานในธุรกิจท่องเที่ยวน่ะมีเยอะ ไปทำงานเรือสำราญสักหนึ่งปี (เขารับคนทุกสัญชาติอยู่แล้ว) บริษัททำวีซ่าให้สามารถเข้าได้หลายประเทศที่เรือจะผ่าน มันมีหมดทุกตำแหน่งตั้งแต่ตัดผักล้างส้วมไปจนถึงตำแหน่งผู้จัดการ อยู่เรือแล้วเบื่อ ปีถัดมาก็ไปทำสกีรีสอร์ท หมดหน้าหนาวก็ไปทำตามรีสอร์ทแถว ๆ ชายหาด บริษัทที่เขารับหาคนไปทำงานในธุรกิจท่องเที่ยวประเทศนี้ เขาจัดให้คุณได้ ว่าอยากจะไปไหน ภาษีก็ไม่ต้องเสีย กินอยู่ก็ฟรี ทำสักปีสองปีก็มีเงินเก็บไปอยู่เมืองไทยสบาย ๆ ได้แล้ว อีกอย่างทำงานแบบนี้มีข้อดีคือ จะไปเที่ยวไหนก็ง่ายละทีนี้ ขอวีซ่าประเทศใดก็ได้ เพราะมีเงิน แถมยังไม่พอ ประเทศต่าง ๆ เมื่อเขาดูหนังสือเดินทางคุณ แล้วเห็นว่า เออ คนนี้เดินทางทำงานไปทั่วโลก ทำอย่างถูกกฎหมาย ไม่ได้คิดหลบไปอยู่ประเทศไหน แบบนี้เชื่อใจได้ว่าเขาจะไม่มาเป็นโรบินฮู้ดในประเทศของฉัน ดังนั้น เอาไปเลยวีซ่าสิบปี เช่นนี้เป็นต้น แนะนำให้ไปหาอ่านนะคะ สำหรับคนที่มีความฝันอยากอยู่เมืองนอก หรือมาขุดทองในโลกตะวันตก

Work Your Way Around the World, 12th by Susan Griffith
The Back Door Guide to Short-Term Job Adventures: Internships, Summer Jobs, Seasonal Work, Volunteer Vacations, and Transitions Abroad (Paperback) by Michael Landes
The Global Citizen: A Guide to Creating an International Life and Career (Paperback) by Elizabeth Kruempelmann

สำหรับคนที่อยู่เมืองไทยแล้วอยากทำงานเรือสำราญ มันจะมีบริษัทรับหาคนงานที่มีศูนย์กลางอยู่ที่มาเลเซีย บริษัทอะไรก็จำไม่ได้แล้ว ลองไปเปิดหาดูตามหนังสือพิมพ์ภาษาอังกฤษนะคะ เผื่อเจอ จุ๋มเคยเจอแล้วสองครั้ง ตัดไปฝากเพื่อนแล้วสองครั้ง แต่ไม่ได้จดไว้ จึงนำมาฝากไม่ได้ สำหรับคนที่อยู่อเมริกา บริษัทที่ว่ามีเยอะแยะค่ะตามเมืองท่าชายฝั่ง โดยเฉพาะที่รัฐฟลอริด้า คิดฝันอะไรก็หาทางไขว่คว้ากันไปนะคะ

พี่แนทขา อย่าชมเลย จุ๋มไม่เก่งหรอก เพียงแต่ว่าตั้งแต่เกิดมา อยากได้อะไรก็ต้องสู้ต้องหามาด้วยตนเอง และไม่เคยยอมให้โชคชะตาหรือคนอื่นมากดให้ตัวเองต่ำลงได้ จึงเป็นคนที่จะคอยมองหาแต่โอกาสให้กับชีวิตตัวเองตลอด พอโชคดีได้แต่งงานกับคนดีที่เขาชอบเรื่องท่องเที่ยวผจญภัยอยู่แล้ว เลยได้รู้เห็นมากขึ้นไปอีก ว่าโลกใบกว้างใบนี้ยังมีอะไรๆ ให้สืบเสาะค้นหาอีกเยอะ สรุปแล้ว อยากบอกว่าทุกคนเก่งหมดแหละ แต่คนละด้าน ประสบการณ์ของแต่ละคนก็จะหล่อหลอมให้ทุกคนแข็งแกร่ง สำหรับคนที่ยังอ่อนแอ เขาก็มีหน้าที่ที่จะต้องสู้ต่อไป แล้ววันหนึ่งเขาก็จะแข็งแกร่งและเก่งขึ้นมาด้วยการสั่งสมประสบการณ์ของตัวเขาเอง ถ้าหากทุกคนอยู่ด้วยความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่และช่วยเหลือเกื้อกูลกันในทางที่ถูกต้อง เฉกเช่นสมาชิกทุกคนในเว็บนี้ รวมทั้งคนดีทุกคนในโลกอินเตอร์เน็ต โลกของเราก็จะมีแต่คนที่มีความสุขเต็มทั้งโลก

36_1_37

S.vincent
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by S.vincent » Sun Jan 08, 2006 10:27 pm

36_1_11 36_1_11 36_1_11 มายกนิ้วให้คุณจุ๋มด้วยคนค่ะ

Post Reply