สอบถามเกี่ยวกับการต่ออายุ visa J1 ครับ

แลกเปลี่ยนข้อมูลในการขอวีซ่านักเรียนและวีซ่าแลกเปลี่ยน
Post Reply
loatyty
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

สอบถามเกี่ยวกับการต่ออายุ visa J1 ครับ

Post by loatyty » Thu Apr 22, 2010 1:50 pm

สวัสดีครับ ผมพึ่งจะสมัครสมาชิกใหม่ครับ
เห็นว่าเวปนี้มีประโยชน์มากๆครับ ขอฝากตัวด้วยนะครับ

ผมขออนุญาตเข้าเรื่องเลยนะครับ
ผมถือวีซา j1 อยู่ครับ กำลังเรียนต่อเฉพาะทางของแพทย์ (Residency) ซึ่งต้องใช้ระยะเวลาประมาณ 3 ปี
และ กฏ J1 ของแพทย์คือ สามารถอยู่ได้ maximum 7 ปี แต่ว่าหลังจากเรียนจบต้องติด 2 year rule เหมือนปกติครับ

คำถามของผมคือ J1 ที่ผมถือนี้มีอายุแค่ 1 ปีครับ และโปรแกรมจะให้จ่ายเงิน 250 USD สำหรับ J1 renewal form ซึ่งโปรแกรมพึ่งออกให้ แต่ผมยังไม่เห็น form ว่าเอกสารนี้คืออะไร
รุ่นพี่บอกผมมาว่า เราสามารถอยู่ใน USA ได้อย่างถูกกฏหมาย ได้แม้ว่า visa จะหมดอายุ
(แต่ทางโปรแกรมเขาก็ออก J1 renewal form ให้นะครับ จ่ายเงินไป 250 USD แต่ไม่มีโอกาสได้ไปต่อ visa)
แต่ถ้าเดินทางออกนอกประเทศ ต้องไปต่อ วีซา ก่อนถึงจะเดินทางกลับเข้า USA ได้

คำถามของผมคือ
1.ข้อมูลที่ผมได้รับมาจากรุ่นพี่ ถูกต้องไหมครับ แต่รุ่นพี่คนไทยที่ USA ทุกคนทำแบบเดียวกันมาตลอดครับ คือ ไปต่อ visa เมื่อ เดินทางกลับเมืองไทยมาเท่านั้น
2.มีคนญี่ปุ่นในโปรแกรมผมบอกว่า วิธีต่อ visa J1 ได้ง่ายสุด โดยไม่ต้องเดินทางกลับประเทศไปต่อ คือ ออกไปต่อที่ Canada หรือ Mexico คำถามผมคือ สามารถต่ออายุใน USA ได้หรือไม่ครับ ใช้การส่งเอกสารไปอย่างเดียวได้ไหมครับ

ขอโทษที่พูดวกไปวนมานะครับ ถ้าผมพูดไม่รู้เรื่อง ช่วยสอบถามเพิ่มเติมนะครับ
ขอบคุณครับ

Post Reply