J-1จะหมดอายุ ต้องเปลี่ยนวีซ่าเป็นF-1ไหม หรือแค่ถือ I-20ก็ได้

แลกเปลี่ยนข้อมูลในการขอวีซ่านักเรียนและวีซ่าแลกเปลี่ยน
Post Reply
Crazy/Beautiful

J-1จะหมดอายุ ต้องเปลี่ยนวีซ่าเป็นF-1ไหม หรือแค่ถือ I-20ก็ได้

Post by Crazy/Beautiful » Wed Jul 19, 2006 4:21 am

ดีค่ะ พี่ๆเพื่อนๆ จีน่าเจ้าเก่ามาอีกแล้ว เคยโพสต์ถามเรื่องวีซ่าคู่หมั้นให้เพื่อนไปครั้งนึง ตามลิงค์เลยค่ะ

http://www.usvisa4thai.com/board/viewto ... 5687#95687

โทษทีที่ต้องโพสต์ถามแทนเพื่อนค่ะ เพราะเค้าใช้อินเตอร์เนทได้แบบจำกัด ต้องขอ host family ใช้ แล้วช่วงนี้ความสัมพันธ์ไม่ค่อยจะดีกันด้วย เค้าเลยวานจีน่ามาช่วยโพสต์

เข้าเรื่องเลยนะ คุณเพื่อนเจ้ากรรมคนเดิม ไปได้ยินข่าวมาจากเพื่อนอีกคนค่ะว่า เค้าไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนวีซ่าเป็น F-1 ก็ได้ ขอแค่ให้มี I-20 ก็พอ เพราะ J-1 คือ นักเรียนแลกเปลี่ยน/นักเรียนทุน แต่ใช้ DS2019 แทน I-20 เพราะฉะนั้น เค้าไม่จำเป็นต้องทำเรื่องเปลี่ยนวีซ่า ขอแค่ลงเรียนและมี I-20 อยู่ในมือ ถือว่า อยู่อย่างถูกกฎหมายแล้ว ยกเว้นว่า ไปทำเรื่องผิดกม.เข้า ถึงจะเป็นเรื่อง

คำถามก็คือ เพื่อนของจีน่าทำแบบนี้ได้มั้ยคะ หรือควรจะเปลี่ยนวีซ่าเป็น F-1 เผื่อมีอะไรเกิดขึ้นมา

อีกอย่าง เป็นห่วงเค้าค่ะ เวลาจะติดต่อเรื่องอะไร แล้วเค้าขอดู passport เห็นว่า วีซ่าหมดอายุ แล้วจะมีปัญหา ที่สำคัญคือ ตอนเค้าจะแต่งงาน ไม่แน่ใจว่า ต้องทำเรื่องปรับสถานภาพด้วยหรือเปล่า

เฮ้อ...แค่คิดก็หนักใจแทนแล้วค่ะ

วานพี่ๆเพื่อนๆช่วยตอบอีกทีนะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ :)

Pond
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Post by Pond » Thu Jul 20, 2006 4:07 am

ปอนด์ไม่มีความรู้เลย รอเพื่อนๆมาช่วยตอบอีกทีค่ะ

natty
ผู้ตรวจทาน
ผู้ตรวจทาน

Post by natty » Thu Jul 20, 2006 7:03 am

คุณจีน่าคะ แนทไม่มีความรู้เหมือนกันน่ะค่ะ หากว่าเจอข้อมูลแล้วแนทจะมาช่วยตอบนะคะ ตอนนี้ก็รอเพื่อน ๆ ที่มีความรู้และประสบการณ์มาตอบให้นะคะ โชคดีค่ะ

iamtukkata

Re: J-1จะหมดอายุ ต้องเปลี่ยนวีซ่าเป็นF-1ไหม หรือแค่ถือ I-20ก

Post by iamtukkata » Mon Aug 28, 2006 10:58 am

Crazy/Beautiful wrote:ดีค่ะ พี่ๆเพื่อนๆ จีน่าเจ้าเก่ามาอีกแล้ว เคยโพสต์ถามเรื่องวีซ่าคู่หมั้นให้เพื่อนไปครั้งนึง ตามลิงค์เลยค่ะ

http://www.usvisa4thai.com/board/viewto ... 5687#95687

โทษทีที่ต้องโพสต์ถามแทนเพื่อนค่ะ เพราะเค้าใช้อินเตอร์เนทได้แบบจำกัด ต้องขอ host family ใช้ แล้วช่วงนี้ความสัมพันธ์ไม่ค่อยจะดีกันด้วย เค้าเลยวานจีน่ามาช่วยโพสต์

เข้าเรื่องเลยนะ คุณเพื่อนเจ้ากรรมคนเดิม ไปได้ยินข่าวมาจากเพื่อนอีกคนค่ะว่า เค้าไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนวีซ่าเป็น F-1 ก็ได้ ขอแค่ให้มี I-20 ก็พอ เพราะ J-1 คือ นักเรียนแลกเปลี่ยน/นักเรียนทุน แต่ใช้ DS2019 แทน I-20 เพราะฉะนั้น เค้าไม่จำเป็นต้องทำเรื่องเปลี่ยนวีซ่า ขอแค่ลงเรียนและมี I-20 อยู่ในมือ ถือว่า อยู่อย่างถูกกฎหมายแล้ว ยกเว้นว่า ไปทำเรื่องผิดกม.เข้า ถึงจะเป็นเรื่อง

คำถามก็คือ เพื่อนของจีน่าทำแบบนี้ได้มั้ยคะ หรือควรจะเปลี่ยนวีซ่าเป็น F-1 เผื่อมีอะไรเกิดขึ้นมา

อีกอย่าง เป็นห่วงเค้าค่ะ เวลาจะติดต่อเรื่องอะไร แล้วเค้าขอดู passport เห็นว่า วีซ่าหมดอายุ แล้วจะมีปัญหา ที่สำคัญคือ ตอนเค้าจะแต่งงาน ไม่แน่ใจว่า ต้องทำเรื่องปรับสถานภาพด้วยหรือเปล่า

เฮ้อ...แค่คิดก็หนักใจแทนแล้วค่ะ

วานพี่ๆเพื่อนๆช่วยตอบอีกทีนะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ :)

ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่นะคะ ทราบมาเพียงคร่าว ๆ เหมือนกันค่ะ คือ วีซ่าไม่ว่าชนิดใด ๆ เนี่ย ถ้าหากจะเปลี่ยนเป็นวีซ่านักเรียน ถ้าหากยื่นเรื่องเปลี่ยนสถานะที่อเมริกาเนี่ย ก่อนอื่นเราจะได้ ไอ-20 มา จากทางโรงเรียนใช่มั้ยคะ จากนั้นก็ทำยื่นเรื่องไป ถ้าผ่านเค้าจะเปลี่ยนสถานะเราเป็น
เอฟ-1 เน้นค่ะ สถานะ นะคะ ไม่ใช่วีซ่า เอฟ-1 แต่ถ้าหากว่าอยากได้วีซ่ามาถือไว้ในมือ ต้องกลับไปเปลี่ยนวีซ่าที่เมืองไทยค่ะ สำหรับเรื่องวีซ่าเก่าจะหมดอายุเนี่ย ไม่ค่อยแน่ใจนะคะ แต่ความเห็นส่วนตัวแล้วไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะเค้ารับรองสถานะให้เราเป็นนักเรียน สามารถเรียนที่นี่ได้ ส่วนวีซ่าใช้สำหรับการเข้าประเทศครั้งต่อไปค่ะ

ส่วนเรื่องแต่งงาน แน่นอนค่ะ เมื่อแต่งแล้วต้องยื่นเรื่องเปลี่ยนสถานะค่ะ รองหาข้อมูลดูว่า จะต้องยื่นเรื่องภายในกี่วันหลังจากแต่งแล้ว ไม่เช่นนั้นจะมีปัญหานะคะ จะทำเรื่องยุ่งยากซับซ้อนมากขึ้น อ้อ แต่งกับกรีนการ์ดหรือซิติเซ่นต์ ขึ้นตอนก็จะต่างกันไปด้วยค่ะ อันนี้ต้องสอบถามผู้รู้นะคะ
เช่น ทนาย

moya

Post by moya » Fri Sep 01, 2006 9:27 am

ต้องทำเรื่องเปลี่ยนเป็น F1 นะคะ ถึงจะได้ I-20 มาถือไว้และการเป็นนักเรียน J1 กับ F1 มันคนละอย่างค่ะ เราทำเรื่องให้เพื่อนที่เป็น aupair มาสี่คนแล้ว ทุกคนต้องเปลี่ยนเป็น F1 เท่านั้นค่ะ แค่ขอ I20 มาถือไว้ จะหลุดจาก status J1 นะคะ เปลี่ยนทำเรื่องที่อเมริกาเลยได้แน่นอนค่ะ เพราะทำมาแล้ว เวลาจะทำอะไรเกี่ยวกับเรื่อง status ของเราที่นี่ต้อง research ดีๆนะคะ หาคนที่เคยทำจะดีที่สุดค่ะ เห็นคนที่ฟังๆคนเค้าพูดกันมา "พลาด" มาหลายคนค่ะ เป็นห่วงนะคะ โชคดีค่ะ

Jasmine
แจมประจำ
แจมประจำ

Post by Jasmine » Fri Sep 01, 2006 9:41 am

คุณ Moya ช่วยบอกรายละเอียดหน่อยได้ไหมคะ พอดีเพื่อนที่เป็นออแพร์เค้าก็สนใจอยากเปลี่ยนเป็น F1 หลังเสร็จโครงการ ตอนแรกก็เข้าใจกันว่าถ้าถือ I-20 แล้วก็ยังคง "สถานะ" ที่ถูกกฎหมายได้ (ไม่เป็นโรบินฮูด) แต่ว่าจะออกนอกอเมริกาแล้วกลับมาอีกไม่ได้เพราะตัว วีซ่า หมดอายุแล้วและไม่มีวีซ่า F1 อันใหม่แปะในพาสปอร์ต ถ้ากลับเมืองไทยก็ต้องไปยื่นเรื่องขอวีซ่า F-1 ให้ได้มาแปะในพาสปอร์ต

ทีนี้เข้าใจว่า "วีซ่า" จะถูกออกให้โดยสถานทูตอเมริกัน ณ ต่างประเทศ เท่านั้น ไม่ทราบว่า ไอ้ตัว "วีซ่า" ที่แปะในพาสปอร์ต จะไปขอได้ที่ไหน ในอเมริกา คะ พอเวลาเปลี่ยน "สถานะ" ในอเมริกาแล้ว แล้วต้องทำยังไงถึงจะได้วีซ่า F1 มาแปะในพาสปอร์ตโดยไม่ต้องออกนอกอเมริกา ตอนนี้เพื่อนก็เข้าใจว่าต้องไปขอวีซ่าใหม่ตอนกลับเมืองไทยค่ะ แต่ว่าถ้าได้ I-20 แล้วสถานะมันยังถูกกฎหมายอยู่ ไม่ overstay ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

moya

Post by moya » Sun Sep 03, 2006 12:02 pm

ขอโทษนะคะที่มาตอบช้า เพราะพอดียุ่งๆน่ะค่ะ การเปลี่ยนสถานะที่อเมริกา หน้าวีซ่าของเราจะเป็นของเดิม ไม่มีที่ไหนสามารถออกหน้าวีซ่า f1 อันใหม่ให้เราได้ค่ะ แต่เอกสารที่อยู่ที่ immigration จะถูกเปลี่ยนและระบุว่าเราเปลี่ยนสถานะแล้ว ถือว่าเป็นการอยู่โดยถูกกฎของที่นี่ แต่ถ้ากลับไปไทย ก็ต้องขอวีซ่ามาใหม่ค่ะ ถ้ายังไงก็จะกลับ ทำไมไม่ขอ I20 แล้วกลับไปขอที่ไทยเลยล่ะคะ ยังไงเผื่อเค้าจะเห็นว่า เราคงตั้งใจเรียนจริง เลยกลับมาเปลี่ยนให้ถูกต้องก่อน เพื่อกลับมาใหม่ ถ้าเปลี่ยนที่นี่ แล้วกลับไปขอวีซ่าใหม่ หลายคนบอกว่า เค้ามองว่าตั้งใจมาเป็นออแพร์เพื่อหาโอกาสอยู่ต่อ
แต่ถ้าที่บ้าน เงินถึง ก็คิดว่าไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงค่ะ ไปขอเมืองไทยเลยดีกว่า หรืออีกทางหนึ่งคือ กลับเมืองไทยก่อน J1 หมด แล้วมาใหม่แล้วค่อยเปลี่ยนวีซ่า งงไหมคะ คือขอโฮส vacation น่ะค่ะ เพื่อนเราทำอย่างนี้ทุกคนค่ะ
ขอ I20 ต้องเป็น F1 หรือ M1 ค่ะ อันนี้ที่โรงเรียนเราบอกค่ะ :K:

Jasmine
แจมประจำ
แจมประจำ

Post by Jasmine » Mon Sep 04, 2006 11:56 am

ขอบคุณคุณ moya มากค่ะ คิดว่าเพื่อนคงขอ I-20 ให้ได้ก่อน พอได้โอกาสกลับบ้านแล้วค่อยไปขอวีซ่า F1 เข้ามาอีกที ขอบคุณนะคะสำหรับข้อมูล

Gina/Crazy/Beautiful

Post by Gina/Crazy/Beautiful » Thu Sep 07, 2006 11:18 am

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกคนมากค่ะ ตอนนี้เพื่อนจีน่าตัดสินใจเสียเงิน $300 เพื่อเปลี่ยนวีซ่าที่นี่เรียบร้อยแล้ว ส่งเอกสารให้ USCIS ก่อนวีซ่าเดิจะหมดอายุวันนึง ไม่รู้ผลจะออกมาเป็นยังไง อีกอย่าง เค้าคิดว่า เปลี่ยนสถานะที่ ยังไงมันก็ถูกกว่าค่าตั๋วเครื่องบินที่จะต้องบินกลับมาที่นี่อีกรอบถ้ากลับไปเปลี่ยนที่เมืองไทย ตอนนี้เพื่อนจีน่าก็ยังตกงานอยู่ค่ะ เค้าบอกว่า หางานที่บอสตันยากกว่างมเข็มในหาสมุทรซะอีก -- อันนี้เห็นด้วยค่ะ ก็ได้แต่หวังว่า เค้าจะหางานได้ในเร็ววัน เฮ้อ...

Post Reply