น้องพิมสอบเรียนต่อแพทย์ได้แล้วค่ะ

เรียนอะไรดีเพื่อสามารถนำมาประกอบอาชีพในอเมริกา คุยเรื่องภาษาอังกฤษ อยากเรียนต่อ หาที่เรียน ปรึกษาเรื่องเรียน การสอบ Toefl
m2m
ทีมงาน
ทีมงาน
Re: น้องพิมสอบเรียนต่อแพทย์ได้แล้วค่ะ

Post by m2m » Fri Feb 15, 2013 8:53 am

pink orchid wrote:สวัสดีค่ะน้องเอ็ม

ขอบคุณมากค่ะ
พี่พิงค์วางแผนฝากเงินเพื่อทุนการศึกษากับธนาคารออมสินแห่งประเทศไทยตั้งแต่น้องพิมอายุ5ขวบค่ะ
ได้ดอกเบีิ้ยดีมากเพิ่งพาน้องพิมกลับไปทำบัตรประชาชนและไปรับเงินที่ร้อยเอ็ดเมื่อเดือนที่แล้ว
เงินอีกส่วนก็จากรายได้ของพี่พิงค์ปีละห้าหมื่นเหรียญ พ่อน้องพิมมีกิจการร้านอาหารไทยในนิวยอร์คกับบริษัทเกี่ยวกับ
Telecommunication ที่ตั้งมานานหลังเรียนจบวิศวะไฟฟ้า เราหย่ากันนานแล้ว เขารับผิดชอบส่งเสียจนจบปริญญาตรีค่ะ
พอเรียนโทน้องพิมได้ทุนและมีรายได้จากงานเป็นTAเดือนละ 1200เหรียญ น้องพิมเก็บเงินเก่งมาก สองปีเก็บได้สองหมื่นเหรียญ
ค่าใช้จ่ายเรียนแพทย์ค่าเทอมปีละ45000กว่าเหรียญ เลือกไปเรียนที่ฟลอริด้าเพราะมี่พี่สาวของพ่อเป็นตำรวจอยู่ที่นั่นค่ะ
ไปพักกับป้า พี่พิงค์กับพ่อน้องพิมจะออกค่าใช้จ่ายหารกันคนละครึ่ง ปีที่สองมหาลัยมีทุนถ้าเกรดดีและมีทุนจากpresident
มีoutside scholarship มี merit scholarship ก็แล้วแต่ว่าจะมีความสามารถขอได้หรือเปล่า
อีกกรณีหนึ่งถ้าเรียนควบPhdกับMedical School จะมีทุนให้ด้านresearch ด้วย
น้องพิมถึงเลือกเรียนMS degree ตามที่อาจารย์แนะนำ เพราะน้องพิมทำงานวิจัยช่วยอาจารย์ตั้งแต่เรียนปีสอง
มีผลงานpublishedที่อาจารย์ได้ทุนมา เดือนหน้าProfessor คือDr. Medler เป็นอาจารย์ผู้หญิง ได้คัดเลือกให้น้องพิมไปร่วม
Conference แสดงผลงานวิจัยด้านBiological Sciences ในรัฐCalifornia
ไปกับอาจารย์กันสองคนค่ะ
พี่พิงค์กับพ่อน้องพิมเราตกลงกันว่าทุ่มให้ลูกสุดๆเลยค่ะ
ถ้าน้องพิมเรียน phd/MD ขอทุนวิจัย research ได้ง่ายค่ะ เป็นพวก fellowship หากมีผลงานตีพิมพ์ก็น่าจะยิ่งง่ายไปอีก
อยากขอดูเปเปอร์น้องพิมจังทำทางด้านไหน ขอเอามาอ่านหน่อยได้มั้ยพี่ ขอลิ้งค์ก็ได้

เอ็มก็เปิดบัญชี ออมสินให้มอร์แกนเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ค่อยได้เอาเงินเข้า ตอนนี้ตากับยายใส่ให้อยู่
น้องพิมเก็บเงินเก่งมาก ๆ พ่อน้องพิมกับพี่พิงค์สามารถส่งน้องเรียนได้เก่งจัง เพราะเด็กเดี่ยวนี้กู้เรียนเยอะ เพราะค่าเรียนปีนึงก็เกือบแสน
แล้วเราจะเอาเงินที่ไหนมาส่งลูกเนี่ย ทำงานงก ๆ ต่อไป

rdestiny
เด็กหัดโพสต์

Re: น้องพิมสอบเรียนต่อแพทย์ได้แล้วค่ะ

Post by rdestiny » Sat Feb 16, 2013 2:29 am

ยินดีด้วยนะคะคุณพิ้ง น้องพิมทั้งสวยทั้งเก่งเลยค่ะ

janglovely

Post by janglovely » Tue Feb 19, 2013 1:48 am

ดีใจด้วยนะคะ

pink orchid
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by pink orchid » Fri Jul 05, 2013 1:39 am

ขอบคุณมากค่ะน้อง rdestiny and janglovely

fha
แจมน้อย
แจมน้อย

Post by fha » Sun Jul 21, 2013 2:20 am

ยินดีด้วยค่ะ รุ้งมีลูกเหมือนกันค่ะและหวังว่าน้องพิมจะเป็นตัวอย่างให้กับลูกๆของรุ้ง ขอชื่นชมยินดีด้วยใจจริงค่ะ

Post Reply

Return to “Class Room”