แปลวุฒิการศึกษากันยังไงคะ

เรียนอะไรดีเพื่อสามารถนำมาประกอบอาชีพในอเมริกา คุยเรื่องภาษาอังกฤษ อยากเรียนต่อ หาที่เรียน ปรึกษาเรื่องเรียน การสอบ Toefl
Post Reply
pond_k
เด็กหัดโพสต์
แปลวุฒิการศึกษากันยังไงคะ

Post by pond_k » Thu May 16, 2013 1:14 am

สวัสดีค่ะ พีี่ๆน้องๆ ทุกท่าน
ไม่ทราบว่าใครเคยมีประสบการณ์แปลวุฒิการศึกษาจากภาษาไทยเป็นภาษาอังกฤษบ้างคะ

พอดีว่าสมัครเรียนต่อในสายวิทยาศาสตร์ ด้านสเต็มเซลล์ แล้วทางโรงเรียนต้องการวุฒิการศึกษา ตั้งแต่ ม.3 ม. 6 และวุฒิ ป. ตรี. แต่วุฒิ ป. ตรี ไม่มีปัญหาเพราะว่าเป็นภาษาอังกฤษอยู่แล้ว ทางมหาลัยปิดผนึกและส่งโดยตรงถึงมหาลัยแต่เราไม่รู้จะทำอย่างไรกับวุฒิม. 3และม. 6 เพราะเอกสารทุกอย่างต้องปิดผนึกส่งโดยตรงจากโรงเรียนถึงมหาลัยที่เราจะเรียนต่อ หรือว่าเราต้องแปลเป็นภาษาไทยก่อนแล้วส่งกลับไปที่โรงเรียนที่เราจบให้เขาประทับตราแล้วส่งกลับมาให้มหาลัย. ยังไม่รู้จะทำยังไงดี ใครมีประสบการณ์การแปลวุฒิ จากไทยเป็นอังกฤษรบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะคะ หรือว่าเราสามารถจ้างบริษัททำให้ได้ ปกติแล้วมหาลัยหรือสาขาวิชาอื่น เขาต้องการแค่ TOEFL , GRE และทรานสคริป ของป. ตรี เท่านั้น แต่สาขาวิชานี้เขาขอตั้งแต่ม. 3 เลย เอกสารเหล่านั้นเราไม่ได้เตรียมมาล่วงหน้า ยังไงขอเพื่อนๆแชร์ประสบการณ์ด้วยนะคะว่าจะต้องแปลยังไง. ขอบคุณมากค่ะ

iiwswa
เฝ้าบอร์ด
เฝ้าบอร์ด

Re: แปลวุฒิการศึกษากันยังไงคะ

Post by iiwswa » Thu May 16, 2013 4:12 am

ทางโรงเรียนจะจัดการออกเอกสารเป็นภาษาอังกฤษให้
เขียนใบมอบอำนาจให้ญาติทางไทยไปติดต่อที่โรงเรียนมัธยมค่ะ
มีใบคำร้องให้กรอกว่าจะขออะไรบ้าง
ใบรับรองมีหลายอย่างค่ะ
มีแบบรับรองว่าจบ รับรองว่าเรียนอะไรไปบ้างด้วย (บางที่ต้องการแบบระบุว่าเรียนอะไรไปบ้างด้วย) และอย่างอื่นอีก แพรจำไม่ได้แล้ว

เอกสารต้องใช้อะไรบ้างงอาจแล้วแต่โรงเรียน ตอนแพรไปขอต้องใช้รูปถ่ายเราด้วยค่ะ เพราะจนท.จะเอาไปติดกับใบรับรองที่ออกให้
แต่ละใบรับรองใช้รูปถ่ายขนาดไม่เท่ากัน(จากที่แพรไปขอนะคะ ไม่รู้เหมือนกันทุกที่หรือเปล่า)
ทางโรงเรียนมีแบบฟอร์มออกใบรับรองของเค้าในภาคภาษาอังกฤษเราคงทำเองไม่ได้ค่ะ (ถ้าต้องให้โรงเรียนส่งมาทางอเมริกาเลยคงต้องใช้แบบฟอร์มของโรงเรียนน่ะค่ะ)
อาจได้ช้าหน่อยถ้าจนท.ไม่ได้ทำบ่อยแต่เรามีสิทธิ์ไปขอได้ และเสียค่าธรรมเนียมไปตามระเบียบของโรงเรียนค่ะ
จ่ายค่าส่งเอกสารต่างประเทศไว้ให้เจ้าหน้าที่ด้วย
ลองให้ญาติไปติดต่อที่โรงเรียนนะคะว่าต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง

pond_k

Post by pond_k » Fri May 17, 2013 12:11 am

ขอบคุณมากค่ะคุณ iiwswa

Jojo_SFO
แจมบ่อย
แจมบ่อย

Post by Jojo_SFO » Sat May 18, 2013 6:02 am

เพิ่งกลับไปขอที่รร.มาปีที่แล้ว ตามนี้ค่ะ

โจ้ยังไม่รู้ว่าจะได้ใช้ทรานสคริปเป็นภาษาอังกฤษหรือเปล่า แต่คิดว่า ขอเผื่อไว้ จะได้ไม่ลำบากญาติพี่น้องที่ไทยไปขอให้วิธีการง่ายๆเลยค่ะโทรไปถามที่รร.ก่อนว่า ต้องใช้เอกสาร หลักฐานอะไรบ้าง
ของโจ้ เขาขอรูปถ่ายสีขนาด 1.5" ต้องใส่เสื้อเชิร์ตสีขาว และถ้าเรามีต้นฉบับใบรบ.ก็ถือไป เพราะจะง่ายกับการทำเรื่อง
(อ.บอกว่า ถ้าไม่มีต้นฉบับมา หรือมามือเปล่า จะเสียเวลามาก เพราะทางรร.ต้องเช็คให้แน่ใจว่า เราจบจริง)

ไปติดต่อที่รร. เขาจะให้เรากรอกแบบฟอร์มคำร้อง จะขอกี่ฉบับก็ให้รูปถ่ายไปตามจำนวนที่เราจะขอ
ที่รร.โจ้คิดค่าบริการ ฉบับละ 20บาทค่ะ โจ้เลยขอไป 5ฉบับ (ไม่รู้หรอกว่าจะได้ใช้ไหม แต่เห็นมันไม่แพง เลยขอไป5เลย)

จากนั้นก็รอประมาณ 3-4วันทำการ แล้วไปรับเอกสารค่ะ
หากเราไม่สะดวกไปรับเอง ก็ให้ญาติสนิท พ่อแม่พี่น้อง ไปรับแทนได้ค่ะ

ในการทำเรื่อง เห็นอ.บอกว่า บางคนให้พ่อแม่มาทำให้เหมือนกัน ก็ทำได้ค่ะอ.บอกว่า บางคน ไปเรียนต่อโทที่เมืองนอก เข้าเรียนได้ เค้าไม่ขอวุฒิม.6จากไทย แต่พอตอนจะจบนี่สิ
เค้าไม่ออกใบจบให้ เพราะไม่มีวุฒิม.6จากไทยแนบ เดือดร้อน ต้องวิ่งมาขอค่ะ

Post Reply

Return to “Class Room”